Tại sao nhỉ (thường xảy ra sau khi cài lại win)?

Các thớt khác của alittlemad

alittlemad

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng năm 2007 lúc 00:03
Em xài compaq V3223TU. Rất hay gặp t/h sau khi cài lại win, 1 vài device dở chứng ko nhận driver mặc dù trước khi cài lại vẫn hoạt động bình thường. Các bác cao thủ làm ơn giải thích giùm em cái nhé.
Tks all.

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng năm 2007 lúc 03:51
Nếu là win vista thì đa số nhận đủ các device rồi. Với win thường thì bác phải cài lại mới chạy ngon được.

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng năm 2007 lúc 07:44
Em xài compaq V3223TU. Rất hay gặp t/h sau khi cài lại win, 1 vài device dở chứng ko nhận driver mặc dù trước khi cài lại vẫn hoạt động bình thường. Các bác cao thủ làm ơn giải thích giùm em cái nhé.
Tks all.
Tui bị bệnh này roài, theo tôi nhé: Ban đầu cài Windows mọi thứ nhận ngon lành...sau khi update Windows, một số thiết bị sẽ không thể cài driver cho nó nữa, thậm chí như tui nó nhận card mạng nhưng trở thành máy stand alone luôn....Theo mình cách làm là update Windows ( bỏ qua phần Genuie Windows Tool ) sẽ khắc phục được :D, cách nữa thì tốn $ lắm :D

alittlemad

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng năm 2007 lúc 08:06
Tui bị bệnh này roài, theo tôi nhé: Ban đầu cài Windows mọi thứ nhận ngon lành...sau khi update Windows, một số thiết bị sẽ không thể cài driver cho nó nữa, thậm chí như tui nó nhận card mạng nhưng trở thành máy stand alone luôn....Theo mình cách làm là update Windows ( bỏ qua phần Genuie Windows Tool ) sẽ khắc phục được :D, cách nữa thì tốn $ lắm :D
Vấn đề là khi tui cài lại win thì tui format sạch sẽ cái ổ C đi bạn ạ. Thế thì những bản update win đâu có nghĩa lý gì đâu, fai ko ạ?

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng năm 2007 lúc 08:14
Vấn đề là khi tui cài lại win thì tui format sạch sẽ cái ổ C đi bạn ạ. Thế thì những bản update win đâu có nghĩa lý gì đâu, fai ko ạ?
Đúng rồi, ý mình nói là bạn cài xong Windows và update online ấy, còn nếu không phải do update bị MS đập lỗi bản quyền thì bạn xem thiết bị đó có driver có thực sự tương thích với OS bạn đã dùng không. Một số driver đôi khi bắt buộc người dùng phải update Service Pack cho OS mới cài được. Tôi đang có cái máy ở cơ quan sau khi cài Windows xong, update làm một số thiết bị mất driver, cài lại không ăn nữa...và đặc biệt cái NIC vẫn có nhưng mà không thể config được mạng luôn nè.

dualcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng năm 2007 lúc 14:30
Theo em thì là do các bản update của Windows gây ra việc này, máy tính của em cũng nhiều lần bị trường hợp này. Nên em thường sử dụng file ghost hoặc cài Win theo trinh tự: Windows/LAN/VGA/Sound/Ultility for chipset/ sau cùng mới là update cho Windows, nên để Restart lại sau mỗi phiên cài Driver cho từng thiết bị. Cách này khá ổn đấy Bro ạ!;)

alittlemad

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng năm 2007 lúc 23:35
Trong trường hợp này các bác sai hết rồi ạ. Em update win, bây giờ sound em lại chạy ngon rồi ạ. Tuy nhiên vẫn còn 1 vấn đề, đang yên đang lành, em cài cái hp quick launch vào rồi 4 cái phím cảm ứng của em tịt luôn. Em gỡ hết ra, cài lại win vẫn ko đc. Bác nào biết cách xử lý mách giùm em cái ạ.
Tks all.

Bài viết cần bạn xem thêm

Dạo gần đây Facebook chắc chắn rất là bận rộn vì họ có nhiều thứ để làm. Chỉ vừa mới ngày hôm qua thôi, họ đã phát hành tính năng cho phép người dùng xác thực tài khoản 2 bước mà không cần đến số điện th ...
Lazada Vietnam Master card on Monday