Tại sao tắt máy mà vẫn hết pin nhỉ

Các thớt khác của vinaone

vinaone

Zai hơi tân...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 18:40
Em có cái sony vaio chạy windows vista nhưng không hiểu sao, hibernate máy xong để mấy ngày pin tụt còn có 50% là sao nhỉ, mà lúc trước em toàn cắm nguồn :eek:

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 20:02
Em có cái sony vaio chạy windows vista nhưng không hiểu sao, hibernate máy xong để mấy ngày pin tụt còn có 50% là sao nhỉ, mà lúc trước em toàn cắm nguồn :eek:
Nhiều người cho rằng Hibernate là không tiêu thụ nguồn của máy. Điều này không đúng. Hibernate vẫn tiêu thụ một lượng nguồn rất rất nhỏ của pin, mình cũng không biết để làm gì, tuy nhiên tháo pin ra thì cũng không sao.

Nếu tắt máy trong một thời gian dài, bạn nên Shutdown thì hơn.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 20:15
Mâu thuẫn quá anh ơi.
Hibernate vẫn tiêu thụ một lượng nguồn rất rất nhỏ của pin
tuy nhiên tháo pin ra thì cũng không sao.
Em thì nghĩ đơn giản là pin bị xả theo thời gian thôi. Một viên pin xạc đầy, tháo ra để một góc vài hôm sau cắm lại cũng sụt đi ít nhiều mà. Vả lại nếu viên pin của anh bị chai hoặc chết một vài cell thì việc đang dùng máy, pin tụt từ 50% về 0% là chuyện thường mà :D

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 21:04
Hibernate vẫn tiêu thụ một lượng nguồn rất rất nhỏ của pin, mình cũng không biết để làm gì, tuy nhiên tháo pin ra thì cũng không sao.
Chớ dại mà tháo pin ra khi máy đang hibernate bác nhé. Cục pin của bác rất dễ ra đi.

haltt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 23:36
Cái này tôi thấy nhiều người gặp phải nên nghĩ cũng là hiện tượng bình thường.

Bản thân pin luôn có dòng dò (tự phóng) nên để lâu dung lượng pin hao hụt là đúng.
Tuy nhiên do dòng dò rất nhỏ nên tốc độ hao hụt phải rất chậm. Nếu để máy shutdown 1 tuần không dùng mà dung lượng pin giảm 1, 2% theo tôi là được.
Còn với hibernate, do thông tin hệ thống được lưu vào ổ cứng nên khi bật máy dữ liệu về pin lưu trữ và dung lượng thực tế có khác biệt nên tốc độ giảm dung lượng nhanh hơn (sai số của công cụ kiểm soát dung lượng).
Khi hibernate máy tắt hoàn toàn nên không thể tiêu thụ nguồn được.

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng hai 2008 lúc 00:07
Cái này tôi thấy nhiều người gặp phải nên nghĩ cũng là hiện tượng bình thường.

Bản thân pin luôn có dòng dò (tự phóng) nên để lâu dung lượng pin hao hụt là đúng.
Tuy nhiên do dòng dò rất nhỏ nên tốc độ hao hụt phải rất chậm. Nếu để máy shutdown 1 tuần không dùng mà dung lượng pin giảm 1, 2% theo tôi là được.
Còn với hibernate, do thông tin hệ thống được lưu vào ổ cứng nên khi bật máy dữ liệu về pin lưu trữ và dung lượng thực tế có khác biệt nên tốc độ giảm dung lượng nhanh hơn (sai số của công cụ kiểm soát dung lượng).
Khi hibernate máy tắt hoàn toàn nên không thể tiêu thụ nguồn được.
Điều này đúng, khi Hibernate, nội dung RAM được đẩy vào HDD, nên hoàn toàn ko tiêu tốn gì vào nguồn điện cả. Nên ko có chuyện hụt pin do Hibernate được.
Bạn cũng ko nói rõ là máy mới hay cũ và pin bạn để mấy ngày, nhưng cái thông số trên SYS ấy cũng chỉ đúng 1 phần thôi. Như pin của tớ, để 3% là hibernate, xong bật lại chạy gần 10 phút mới tắt ngấm, thế mới hay :D
Cũng ko loại trừ pin bị chai, khả năng hao hụt là rất lớn, chứ nếu 1 hay 2 ngày mà hụt 50% thì cũng có vấn đề thật, bạn thử sạc đầy rùi dùng lại pin xem có bị hao hụt nhiều như thế ko.

21 Tháng hai 2008 lúc 09:58
Pin chỉ hao hụt khi máy làm việc ( Ổ cứng chạy, điện nuôi main, ... ) Còn nếu đã Hibernate thì tất cả tắt ngấm rồi, không tiêu thụ điện năng lên không tốn Pin đâu. Tuy nhiêu nếu Pin xạc đầy mà tháo hẳn ra để vài ngày cũng bị sụt đi một ít nói gì đến nó đang lắp trong máy. Em hiểu đơn giản là thế.

Bài viết cần bạn xem thêm

Em thích màu đen, cái màu nhìn không vui vẻ gì lắm nhưng thiếu nó thì cuộc sống thiếu đi màu để viết lên những thăng trầm . Mực đen giấy trắng , nó hòa quyện như ly cà phê sữa sáng vậy. Ngọt ngào!
Noodler’s là một hãng mực nổi tiếng của Mỹ , nó rất đ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday