Tản nhiệt cho ADSL

Các thớt khác của Everton

ntranchinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 08:58
Bro có thể kê modem cao lên, để các bề mặt thông thoáng hơn, dễ thoát nhiệt, ngoài ra có thể gắn thêm 1 quạt 8x8 hay 12x12 vào chỗ thoát nhiệt của modem để hút nhiệt( đừng để quạt thổi vào nha, ko là 1 tuần sau thấy toàn bụi trong modem ko đó) thì càng tốt hơn. Lúc trước mình có xài modem Zyxel của FPT khuyến mãi, chạy liên tục khoảng 1 tuần là đơ liền, phải tắt đi cho nghỉ một hồi thì nó mới chạy tiếp, từ khi lắp thêm 1 wạt 12x12 vào thì mình để modem chạy suốt 365/365 ngày trừ ngày nào mất điện thôi.

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 09:58
Gắn thêm quạt tản nhiệt như trong CPU máy tính ạ ? Vậy thì phải thiết kế thêm mấy đường dây điện cho quạt nó chạy nữa :D, hơi mất công nhỉ. Sao bác ko dùng hẳn 1 cái quạt nào đấy trong nhà, mang để cạnh cái modem, cho nó thổi vào 24/24, bảo đảm lúc nào cũng mát mẻ ^^. Nhưng mà, vấn đề tản nhiệt cho modem hầu như ít ai quan tâm, vì nó ko phải là 1 thiết bị mà lúc nào cũng cần hoạt động quá nhiều, liên tục ... đến mức "bốc khói" đâu :)

992

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng năm 2007 lúc 11:40
con modem nhà em đang được một cái quạt chip có tản nhiệt đặt lên, chạy cũng ok lắm. Về nguồn thì có thể cấu từ pc lên (vì để ngay gần pc), ko có thì ra ngoài hàng làm con đổi nguồn 12v cũng ok. làm cả con quạt chĩa vào có vẻ hơi tốn diện nhể? đang thiếu nước mà :D

ntranchinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 15:46
Gắn thêm quạt tản nhiệt như trong CPU máy tính ạ ? Vậy thì phải thiết kế thêm mấy đường dây điện cho quạt nó chạy nữa :D, hơi mất công nhỉ. Sao bác ko dùng hẳn 1 cái quạt nào đấy trong nhà, mang để cạnh cái modem, cho nó thổi vào 24/24, bảo đảm lúc nào cũng mát mẻ ^^. Nhưng mà, vấn đề tản nhiệt cho modem hầu như ít ai quan tâm, vì nó ko phải là 1 thiết bị mà lúc nào cũng cần hoạt động quá nhiều, liên tục ... đến mức "bốc khói" đâu :)
Modem mà ko phải là thiết bị hoạt động liên tục à?:confused: Ko biết bro dùng modem gì, chứ con Zyxel của mình với thời tiết như ở Sài Gòn như bây giờ nếu ko có cái cái wạt thổi vào thì chắc nó nóng hổi, rồi rớt mạng liên tục đó:mad: . Còn việc mod dây cho wạt thì wá dễ mà, vì đa số modem đều dùng adaptor khoảng 1x Vol mà, nên chỉ cần cắt dây và nối vào wạt là được rồi, khi nào modem chạy thì wạt chạy, bao giờ tắt modem thì wạt cũng ngưng quay chứ chơi nguyên cái wạt bàn chạy 24/24 thổi vào thì mình ko dám nghĩ tới:eek: .

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 17:19
Nếu modem hết bảo hành thì mổ nó ra, lấy phần mạch và các cổng thôi ạ, sau đó dựng nó lên. Nói chung là mổ ra rồi thì khắc có cách làm mát ạ :)

992

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng năm 2007 lúc 19:26
Nếu modem hết bảo hành thì mổ nó ra, lấy phần mạch và các cổng thôi ạ, sau đó dựng nó lên. Nói chung là mổ ra rồi thì khắc có cách làm mát ạ :)
nếu đã mổ nó ra thì làm luôn cái hộp bằng kim loại gắn luôn quạt cho hoành tráng, tuy nhiên vẫn cần có vỏ bảo vệ

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 22:27
Modem mà ko phải là thiết bị hoạt động liên tục à?:confused: Ko biết bro dùng modem gì, chứ con Zyxel của mình với thời tiết như ở Sài Gòn như bây giờ nếu ko có cái cái wạt thổi vào thì chắc nó nóng hổi, rồi rớt mạng liên tục đó:mad: . Còn việc mod dây cho wạt thì wá dễ mà, vì đa số modem đều dùng adaptor khoảng 1x Vol mà, nên chỉ cần cắt dây và nối vào wạt là được rồi, khi nào modem chạy thì wạt chạy, bao giờ tắt modem thì wạt cũng ngưng quay chứ chơi nguyên cái wạt bàn chạy 24/24 thổi vào thì mình ko dám nghĩ tới:eek: .
Dĩ nhiên nó vẫn hoạt động 24/24 đó chứ bác :D ko có thì làm sao mình onl 24/24 đc ... nhưng ý em là, nó ko hoạt động j` ghê gớm quá sức đâu :) ở chỗ em ở đây cũng nóng chẳng kém j` SG, thế nhưng em modem lúc nào cũng vẫn mát mẻ như thường ^^

24 Tháng năm 2008 lúc 18:10
không cần phải câu nguồn từ CPU ra làm gì cho mệt[-( chỉ cần 1 cái cục xạc điện thoại di động và một quạt 12v là ok rồi. đầu ra của xac dtdd thường là 5v nhưng chạy quạt 12v vẫn OK, với lại modem chẳng cần phải quạt nhiều. Cách này mình đã làm và rất tốt. chú ý là bạn phải gắn đúng cực + - thi cái quạt mới chạy dc:D

Bài viết cần bạn xem thêm

Chuyển SIM 11 số thành 10 số: Tại sao không nên sửa danh bạ vào lúc này?

Người dùng điện thoại di động không nên cập nhật danh bạ trên điện thoại trước ngày 7/10.

Lazada Vietnam Master card on Monday