Tạo bản ghost, để có thể bung được nhiều máy???

Các thớt khác của Linheo

Linheo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng năm 2007 lúc 13:59
Vấn đề là mình cần tạo 1 file ghost win XP, để có thể bung được ở bất kỳ máy nào! nhưng lại không biết làm sao?? vì mình có công việc cần phải cài nhiều máy tính, như vậy mà nếu cài win từng máy 1 chắc chết mất!
bro nào biết giúp mình với!!!

conmagan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 14:58
Vấn đề là mình cần tạo 1 file ghost win XP, để có thể bung được ở bất kỳ máy nào! nhưng lại không biết làm sao?? vì mình có công việc cần phải cài nhiều máy tính, như vậy mà nếu cài win từng máy 1 chắc chết mất!
bro nào biết giúp mình với!!!
Bác định hỏi ý theo tít, hay theo nội dung trong topic
Tít: Unlimited (các máy có cấu hình phần cứng giống máy gốc thì ít gặp lỗi).
Trong topic: Việc đầu tiên là cài bản Ghost (nếu chạy trong Windows) hoặc chạy Ghost.exe nếu bác boot vào DOS (Command Prompt).
Chọn trình đơn hoặc chọn nút backup.
Lưu ý: Tùy vào nhu cầu làm việc mà bác chọn Ghost toàn bộ đĩa cứng hoặc Partition. Tốt nhất là là dùng chức năng Partition to Image cái này nó cái tiện là lưu được dữ liệu từ Partition khác. (Nên cắm thêm 1 ổ cứng khác để lưu Image).
Sau khi có Image rồi, bác có thể ghi ra CD kèm thêm file boot và file Ghost chạy trên DOS để restore vào máy khác.
Khi restore nêu chọn chức năng Image to Partition.
Chúc bác thành công!!!

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 15:27
Nếu nhiều máy có cấu hình giống nhau thì khỏe rồi, chỉ cần cài đặt đầy đủ mọi thứ lên 1 máy, sau đó tạo file ghost, burn ra CD, dĩ nhiên là kèm theo file boot, thế là xong.
Còn máy có cấu hình khác nhau, thì cũng làm y chang nhưng nhớ loại bỏ driver ra là được

Linheo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng năm 2007 lúc 15:34
có vẻ như mình chưa hiểu lắm về cách này!
Nhu cầu của mình là tạo 1 file image, ghi ra CD hay DVD gì đó.. tùy dung lượng.
và vấn đề là, khi một máy tinh nào đó (may người ta đang use, nen cấu hình có thể giống và khác nhau, phân vùng ổ C đã chia rồi) cần cài lại win thì mình có thê bung file ghost này ra.
File ghost này gồm win ( chưa cài driver) và các phần mềm như mtd, officce...
Vậy thì cách tạo bản ghost ấy sẽ như thế nào?
và máy bro làm ơn chỉ cho mình khi ghi ra đĩa CD mà có file boot luôn, ý là lụm file boot ở đâu?
thanks!

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 18:52
vấn đề này mình cũng đang cần. mình ko nhớ lắm, trước kia mình có làm 1 lần, nhưng lâu quá wen mất.
lúc đầu hình như là bung file deloy.cab trong đĩa win Xp vào ổ C. sau đó chạy file gì wen mất tieu, bạn voc thử, thì lúc đó nó bắt khởi động lại máy, sau đó nó sẽ tự loại bỏ driver trong máy mình và bạn phải insert FDD vào, nó tạo cho bạn 1 file gì gì đó, rồi chạy ghost, include máy file đó vào là ok!
bro nào nhớ cách này xin nói thêm. để mình về vọc lại thử, nếu OK sẽ cho biết thêm!

28 Tháng năm 2007 lúc 18:58
- Muốn không có drive gì thì bó tay. Nhưng giảm thiểu thì có thể. Muốn vậy thì trước khi cài phải disnable hầu hết các chức năng trong main (Card mạng, USB, sound..) kiếm máy ra sau win XP càng tốt vì drive không có sẵn để nó làm drive căn bản. Dĩa cứng thì không nên chia nhiều chỉ chia 1 ổ.
Cài xong thì ghost lại partition đó.
Tải bản Hiren boot về. Rồi dùng chuơng trình sửa file Iso để thêm file ghost ấy vào (UltraISO). Ghi ra dĩa là xong.
Tuy nhiên có thể file ghost quá lớn thì phải chia thành nhiều dĩa. Có thể ghi ra DVD nhưng mình cũng chưa tạo dĩa boot DVD bao giờ nên cũng không dám chỉ bậy.
Khi bung các máy khác cần đem theo CD Windows XP để nó nhận drive nếu không có sẵn.
Mình chỉ biết vậy thôi. Bạn nào có ý kiến gì thì chỉ giáo thêm.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 20:13
Em chưa từng làm bao giờ (vì theo quan điểm của em thì bản Ghost rất kém ổn định nên cho dù là cài đặt cho khách hàng cũng không nên dùng bản Ghost) tuy nhiên theo hiểu biết nông cạn của em, muốn bản Ghost nhận được nhiều máy tính thì file Driver.CAB nằm trong thư mục Windows phải chứa đầy đủ Driver cho tất cả các dòng máy trên. Vậy các bước tiến hành lần lượt là:

- Download .NET Framework (nếu cần) và cài đặt
- Download nLite và cài đặt.
- Download toàn bộ Driver của các dòng máy cần thiết.
- Sử dụng nLite để add toàn bộ Driver nói trên vào bộ cài Windows.
- Sử dụng bộ cài trên để cài đặt cho một máy tính bất kỳ.
- Sau khi hoàn thành quá trình cài đặt, khởi động lại Windows, vào Safe Mode và Remove toàn bộ Driver hiện có trong Device Manager đi.
- Tạo bản Ghost.

Sử dụng bản Ghost này, sau khi Ghost xong cho mỗi máy, Windows sẽ tự động nhận lại toàn bộ Driver và lấy nguồn từ file Driver.CAB

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 20:29
mình cũng đã từng làm như vậy, nhưng gặp 1 vấn đề là như thế này:
khi tạo ghost (image ấy) thì lúc mình bung ra ko hiểu sao nó không cho bung và báo lỗi là không đúng partition. Nêu em nghi khi mình tạo ghost thì nó biết được cái partition mình ghost, mà mình bung vào ổ cứng khác thì ko được.
Còn cái cách mà em nói trên thì hồi đó nhớ là em làm bt, nó nhận driver giống như mình cài win XP thui, không cần phải tải đầy dủ driver chi cho phức tạp.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 21:02
mình cũng đã từng làm như vậy, nhưng gặp 1 vấn đề là như thế này:
khi tạo ghost (image ấy) thì lúc mình bung ra ko hiểu sao nó không cho bung và báo lỗi là không đúng partition. Nêu em nghi khi mình tạo ghost thì nó biết được cái partition mình ghost, mà mình bung vào ổ cứng khác thì ko được.
Còn cái cách mà em nói trên thì hồi đó nhớ là em làm bt, nó nhận driver giống như mình cài win XP thui, không cần phải tải đầy dủ driver chi cho phức tạp.
Không tải đầy đủ Driver thì mất công làm bản Ghost làm chi. Thời gian Ghost + thời gian Windows tự nhận lại Driver + rủi ro trong quá trình nhận Driver của Windows quá công cài từ đầu. Lời khuyên chân thành là không nên dùng Ghost để cài đặt Windows!

Lazada Vietnam Master card on Monday