Tạo máy ảo PPC 2003SE trên PC

killed

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Như các bạn đã biết, Pocket PC nói riêng và PDA nói chung hiện đang là những thiết bị có ích hàng đầu cho cong việc của mỗi người. Mặc dù trong đó có nhưng điều tiêu cực, nhưng tôi chỉ xin nói đến những mặt tích cực của thiết bị số này với phương diện là một người sử dụng. Tuy nhiên, Pocket PC hiện vẫn đang là ngoài tầm với của đa số đối tượng, đặc biệt là học sinh - sinh viên. Nhưng, họ cũng có quyền tìm hiểu những gì mới mẻ của công nghệ,...... Đó là vài lời giới thiệu sơ lược. Giờ tôi và các bạn sẽ đi sau vào vấn đề mà chủ đề đang đề cập.
Bài viết này sẽ mang tính chất tham khảo mà tôi đã viết để chia sẻ với mọi người về kinh nghiệm sử dụng PPC 200SE ảo trên PC của mình. Việc này thật sự cần thiết khi bạn muốn thử nghiệm phần mềm trước khi cài vào PPC thật của mình. Do giới hạn, tôi sẽ không nói đến 2005 nhưng cách làm vẫn tương tự.
==================================
Trước tiên, bạn cần lưu ý những điều sau đây:
Bài viết mang tính tham khảo nên sẽ có thể không tránh được những sai sót
Bài viết sử dụng các chương trình (công cụ) thật sự miễn phí tải từ Microsoft [tuy nhiên bạn phải xác nhận bản quyền HĐH mình đang dùng]
Bài viết này tuy không được bảo hộ nhưng vui lòng ghi rõ nguồn [cuối bài] nếu muốn phát lại thông tin này.
Xin chân thành cảm ơn đến: Anh tovanhung [thuvien-ebook.com] đã giúp tôi thực hiện bài viết này cùng những thành viên đã giúp tôi trong quá trình sử dụng thiết bị.
Phần mềm, công cụ yêu cầu:
Microsoft ActiveSynch: Cái này thì khỏi nói rồi
Microsoft Pocket PC 2003 SDK: Chi tiết - Tải về
Windows Mobile 2003 Second Edition Emulator Images for Pocket PC - WWE: Chi tiết - Tải về
eMbedded Visual C++ 4.0 [SP3]: Chi tiết và tải (Lưu ý: hiện tại đã có SP4 nhưng tôi dùng SP3 vẫn ổn) [Chú ý số đăng ký được cấp miễn phí: TRT7H-KD36T-FRH8D-6QH8P-VFJHQ]
Bước 1: Cài đặt các phần mềm
Theo thứ tự sau: eMbedded Visual C++ 4.0 > SP3 [hay SP4] > Microsoft Pocket PC 2003 SDK > Windows Mobile 2003 Second Edition Emulator Images for Pocket PC - WWE. Riêng phần Microsoft ActiveSynch thì có thể cài trước hay sau gì cũng được cả.
Bước 2: Kích hoạt các chương trình
Kích hoạt eMbedded Visual C++ 4.0: Start > All Program > Microsoft eMbedded Visual C++ 4.0. Từ menu, bạn chọn Tools > Configure Platform Manager...

Bạn chọn Properties cho từng thành phần POCKET PC 2003 Device hay POCKET PC 2003 Emultor để xác lập cấu hình mình mong muốn. Mặc định thì chương trình đã tự động thiết đặt một phần cho bạn có thể dùng ngay. Riêng phần thiết đặt chuyên sâu tôi sẽ tự để cho bạn tự khám vậy vì nó có nhiều cái rất thú vị. Các bạn hãy qua phần kế tiếp.
Kích hoạt Pocket PC 2003 Emulator: Start > All Program > Microsoft Pocket PC 2003 SDK > Pocket PC 2003 Emulator

Bước đầu như vậy là coi như tốt rồi đấy. Qua phần kế tiếp.
Bước 3: Thiết đặt các thành phần cho việc sử dụng
Từ chương trình giả lập, chọn: Emulator > Folder Sharing... > chọn thư mục mình muốn. Ở đây, tôi sẽ chọn thư mục mình cần là ngoài Desktop. Mục đích của việc này là chọn nơi để làm thẻ nhớ cho PPC của bạn [Gỉa lập thui chứ không có thiệt à nghe].
Pause: tạm dừng chương trình đang hoạt động
Hard Reset: làm biến mất mọi dữ liệu như HR trên PPC, thật đơn giản.
Soft Reset: khởi động lại máy mà thôi
Shut Down: tắt máy
Lưu ý: các bạn nếu có gì không hiểu, nên chọn lựa menu Help (trợ giúp) để xem chi tiết nhất.
Bước 4: Cài đặt phần mềm cho PPC
Cách cài đặt cũng như trên PPC thật thôi chứ không có gì. Tuy nhiên, bạn nên cài từ bản .cab cho tiện. Chỉ cần chép bản .cab ra Dektop (Folder Sharing chọn lúc đầu) rồi vào PPC Start > Prorgam > Explorer > thẻ nhớ rồi chọn file cần cài là xong.
Có lẽ nãy giờ tôi vẫn chưa nói gì đến AcitveSynch (AS)nhỉ? Thật ra, tôi vẫn chưa tìm ra cách làm sao cho nó kế nối như trên PPC thật cả. Nhưng khi bạn cần chương trình từ các file .exe, thì AS sẽ cho bạn các file .cab nằm trong thư mục cài đặt của PC.
Như vậy là xong rồi, các bạn vọc thử xem. Hiện tại mình cũng đang vọc nó đây (do không còn mày, he he).
2006 -Vietnam RC - - CuaSoTinHoc.Com - TinhTe.Com - HandHeld.Com.Vn - ThuVien-Ebook.Com
Chân thành cảm ơn tất cả đã giúp tôi thực hiện bài viết này.

killed

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác phải cài theo thứ tự

Theo thứ tự sau: eMbedded Visual C++ 4.0 > SP3 [hay SP4] > Microsoft Pocket PC 2003 SDK > Windows Mobile 2003 Second Edition Emulator Images for Pocket PC - WWE. Riêng phần Microsoft ActiveSynch thì có thể cài trước hay sau gì cũng được cả.

Nếu không có thể nó sẽ không thể nào hoạt động được.

ở bước 2, nếu bác làm và thấy như hình sau là được

Bước 2: Kích hoạt các chương trình
Kích hoạt eMbedded Visual C++ 4.0: Start > All Program > Microsoft eMbedded Visual C++ 4.0. Từ menu, bạn chọn Tools > Configure Platform Manager...

killed

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Như vầy xem: các bác uninstall toàn bộ rồi reset lại máy. Sau đó cài thử xem. Vì khi đó em cài cũng như các bác. Sau khi khởi động máy và cài lại thì tình trạng trên không còn xày ra mà nó vào được luôn :)

Sao không làm được như hướng dẫn vậy?

Mình cũng cài theo thứ tự nhưng vào Start > Programs > Microsoft Pocket PC 2003 SDK > Pocket PC 2003 SDK. Chứ đâu có thấy cái nào là "Pocket PC 2003 Emulator". Có gửi file đính kèm. Mong bạn killed hồi âm sớm để anh em làm tiếp. Down 400MB rùi về ko xài dc gì hết (e xài dung lượng hixhix:eek: )

Attachments

Mình cũng cài theo thứ tự nhưng vào Start > Programs > Microsoft Pocket PC 2003 SDK > Pocket PC 2003 SDK. Chứ đâu có thấy cái nào là "Pocket PC 2003 Emulator". Có gửi file đính kèm. Mong bạn killed hồi âm sớm để anh em làm tiếp. Down 400MB rùi về ko xài dc gì hết (e xài dung lượng hixhix:eek: )
Tôi cũng giống y chang bạn vậy !
Hướng dẫn gì mà kỳ thế ko biết ! Đâu có thấy "Pocket PC 2003 Emulator" nào đâu ? Chỉ có 3 phần: "Pocket PC help"; "Pocket PC Readme"; "Pocket PC SDK" mà thôi !
Tôi cũng muốn bạn killed hướng dẫn lại cụ thể hơn cho anh em !

Bài viết cần bạn xem thêm

Trong này các bác đã nói nhiều về bút, giấy, mực, sổ em đã học được rất nhiều. Em dùng bút không phải để viết thư, không phải để ký mà chủ yếu là để ghi chép, ghi chép tốt giúp chúng ta tổ chức tư duy tốt hơn, thể hiện ý tưởng rõ hơn và ghi nhớ tốt h ...
Lazada Vietnam Master card on Monday