Test loa thì nên dùng loại nhạc gì các bác nhỉ?

Các thớt khác của tuan81gt

tuan81gt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình đang định mua 1 bộ loa, nên khi test thì theo các bác nên dùng loại nhạc gì, bài hát gì?
Mình định test bằng bài Hotel California, và 1 bài nhạc hòa tấu nào đó!
Ý kiến các bác ra sao?
Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với!
Thanks!

thongtdvib

Siêu chuối
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Một cổ điển, có cao trào có thoái trào
Một Jazz (đừng có nghe bọn bán) nó lấy đĩa thuốc nó thử đó
Một rock alternative

Tất cả fải thử trước với volume nhỏ nhất -> nghe cần rõ tiếng, tách bạch
Thử volume cao < -25DB -> cũng cần rõ tiếng tách bạch và ko bị rối đương nhiên rè là ko được roài.

Tuy nhiên còn nhièu thứ liên quan như pre,power.
Mỗi người một tai, chúc may mắn

hanhpn

Hạnh Phúc Nhất
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em nhớ có 1 đĩa thử các loa luôn: Bass, trung, treble. Nếu là 5.1, hoặc nhiều hơn thì có các đường ra cho Rear, center, sub, 2 loa phản ...

Với từng loa 1 nên có test riêng. Bác test 1 bài thì khó phản ánh chân thực lắm.

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em nghe nói người ta test bằng nhạc giao hưởng, tuy nhiên phải có người... biết nghe nữa :D. Pótay rồi, em tai trâu :D

thongtdvib

Siêu chuối
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
@kdragon: đang down thì link die chán quá:(
@thongtdvib: đĩa thuốc là đĩa gì vậy bác:confused:

Mấy đĩa nghe cho audiophile âm thanh thu cực chuẩn, thường mấy tay bán đồ hay dùng nó để khách nghe fê, đánh lừa cảm giác

BUI VAN DUNG

Super Moderator
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trước tiên bạn phải xác định mục tiêu chính của bạn khi mua loa để nghe thể loại nhạc gì ? hay để xem phim là chính , nghe nhạc là phụ...

Mỗi dòng loa được sản xuất ra đều nhắm vào mục tiêu cụ thể . Nếu bạn thích nghe nhạc mạnh như rock chẳng hạn mà lại mua loa được thiết kế để nghe nhạc classic thì chắc chắn là không thể phát huy được ưu điểm của dòng loa đó cho dù bạn đang có 1 cặp loa xịn đàng hoàng và ngược lại , nếu bạn dùng bộ loa suround để nghe nhạc thì cũng không thể nghe hay được.

Sau khi đã xác định mục đích cụ thể rồi thì tuỳ theo cặp loa bạn mua được thiết kế cho mục đích đó (ví dụ loa để nghe nhạc classic chẳng hạn ) thì bạn ra tiệm đĩa chọn mua đúng thể loại nhạc đó , chọn đĩa gốc và có âm sắc , âm vực đặc trưng một chút để test xem loa của bạn có đáp ứng được các tiêu chí như bạn thongdtvid hướng dẫn ở trên không.

Một điều nữa là tuỳ theo trình độ thẩm âm của mỗi người và sở thích nghe nhạc thiên về tiếng basse hay tiếng trep mà bạn chọn bộ loa cho vừa ý mình , nhiều khi cùng một bộ dàn đó , đối với người này cho là hay nhưng đối với người khác lại không thể chấp nhận được , tôi thấy đó cũng là lẽ bình thường. Bạn nên nhớ là mình đang chọn mua loa để cho chính mình thưởng thức là chính cho nên nếu mình cảm thấy thoả mãn là đạt yêu cầu rồi. Sau một thời gian thưởng thức bộ dàn mà mình đã từng thoả mãn với nó , một ngày nào đó , bạn sẽ cảm thấy nó không còn được hay nữa , thấy nó cứ thiếu thiếu một cái gì đó và quyết định phải đổi cái khác , phải lên đời ...Đó là lúc cái trình độ "thẩm âm" của bạn đã được nâng cấp lên rồi đấy !
@thongtdvib: đĩa thuốc là đĩa gì vậy bác ? " đĩa thuốc" mà thongdtvid nói là đĩa chuyên dụng để test máy , nó là đĩa được thâu rất chuẩn nên khi nghe âm thanh từ đĩa đó sẽ phát huy được tối đa các âm vực.
Chúc bác tìm được bộ loa vừa ý .

tuan81gt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình quên nói với các bác là mình mua loa 2.1 vì chỉ thích nghe nhạc thôi.
Lần này lên đời nên cố mua 1 em hoành tráng nên phải chọn kỹ càng.
Cũng chỉ mua loa cho máy tính thôi chứ chưa chơi Hi-end vì phòng của mình bé tý:D
Cảm ơn tất cả các ý kiến đóng góp của các bác!

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
tanthanh82 HANDHELD CAFÉ 24

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Lùm xùm vụ Etc mấy ngày qua chưa hồi kết nhỉ? May là Epass nó chưa chơi xấu em, chiều nay ra đăng kí Vetc phát ăn ngay :D ahii.. à mà cán bộ dán xấu quá nhìn cực khó chịu luôn a *^*)
...