TH55 - Một dấu son của Clie!

SevenUp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tuy là Sony Clie đã không còn trên cõi đời này nhưng hàng lô hậu duệ của hắn vẫn còn lưu lạc đâu đó trên handheldvn các bạn ạ. TH55 là một điểm sáng trong gia phả họ nhà Clie và cũng là truyền nhân mà mình chọn để viết những cảm nhận của mình ở dưới đây.

Vài cảm nhận về thiết kế…
Đen tuyền, mạnh mẽ, cầm chắc chắn – đó là những gì mình cảm nhận ngay từ “cái sờ đầu tiên”! Nhưng không chỉ có thế, TH55 còn hết sức khêu gợi và nổi bật qua lớp kính xám tro trong suốt – một vẻ đẹp đáng ghen tị so với các dòng Clie khác.

TH55 trình làng vào một ngày cuối tháng 2 năm 2004, Sony đã cho các thần dân Palm thêm một cơ hội lựa chọn trên cả tuyệt vời mà chắc rằng ai đó nếu đã có lần chiêm ngưỡng khó mà không buông lời khen. Seeing is believing, mời các bạn ngắm…

Ra đời chưa đầy năm nhưng TH55 đã phải vĩnh viễn (vẫn hi vọng không phải thế!) nói lời chia tay khi Clie tuyên bố nghỉ chơi thế giới Palm vào cuối năm 2004. Những ai đã dùng Clie chắc không khỏi tiếc ngẩn tiếc ngơ vì sự kiện này.

Đậy nắp lại, TH55 trông như một vuông đá cẩm thạch đen bóng, chắc nịch vì…nặng. Khẽ khởi động máy, bên dưới tấm kính mọi thứ hịên lên thật dễ chịu với cả những người khó tính nhất. Mình đã thử cho các sếp và đồng nghiệp xem và chưa nghe ai chê hiển thị cũng như màu sắc của TH55 cả, chỉ chưa dám so với các bác PPC màn hình VGA thôi. Mà Palm thì biết đến bao giờ mới mong có VGA khi Clie không còn nữa…

Phần cứng – Xứng danh anh hào!
Vi xử lý: mần bởi Sony, tự động điều chỉnh xung nhịp từ 8~123MHz
Hệ điều hành: Palm OS 5.2.1.3
Bộ nhớ: 32MB ROM, 32MB RAM (thực dùng 30.4MB)
Màn hình: TFT LCD 320x480, hiển thỉ 65,536 màu (16 bit màu)
Giao tiếp: USB , IR, Wifi 802.11b. Thêm BT cho dân ăn-lê.
Camera: CMOS 310k pixels, 2x zoom số.
Tích hợp nghe nhạc MP3, AC3.
Tích hợp microphone cho ghi âm.
Kích thước: tầm tầm TT5/TX
Khối lượng: ~185g

Nguồn: Pin sạc Lithium-ion, trâu phết.
Thẻ nhớ mở rộng: một khe cắm cho thẻ Memory Stick Standard / Pro.
Ngôn ngữ: Anh / Nhật

Tốc độ xung của TH55 tự động điều chỉnh từ 8~123Mhz cứ như rùa khi so với bầy thỏ T3/T5/TX khi chạy đường trường với các ứng dụng tầm cỡ như DocToGo7 của Dataviz. Nhưng nếu so về tính năng muitimedia như nghe nhạc xem phim, TH55 chẳng thua kém gì so với 416Mhz của TT5 dù chỉ có 123Mhz với các ứng dụng độc dành cho clie.

Màn hình
Màn hình 3.8inches HVGA 320x480 “đẹp dịu dàng mà không chói lóa” (theo cách gọi của bác Dihuta). Rực rỡ - mịn màng – sắc nét đến từng chi tiết – đúng là TH55 Hổng Giống Ai - Like No Other! – theo cách quảng cáo của Sony. Nghe đâu màn hình này do Sharp sản xuất. Trong số các màn hình 320x480 của các dòng Palm mà mình biết (trừ con VZ90 của Cuhiep do khác hệ công nghệ!) thì mình vẫn xếp TH55 ở đầu bảng.

Vùng Grafiti linh họat theo sự điều khiển của bạn và đặc biệt bạn có thể tự thiết kế nó lại theo ý mình bằng ClieSkinner. Tốn một ít bộ nhớ trên thẻ, Clieskinner sẽ làm bạn bớt nhàm chán với vùng Grafiti đã quá quen thuộc.

TH55 portrait 320/480 không tích hợp sẵn ứng dụng xoay màn hình như T3/T5 nhưng ứng dụng Landscape sẽ giúp bạn giải quyết nhu cầu này một cách thỏa đáng.

Nhập liệu và điều khiển
Người ta bảo rằng để xem ai đó sử dụng PDA thành thạo ra sao hãy xem anh ta nhập liệu nhanh (và chính xác) như thế nào. Viết tay hay “gõ” bàn phím mềm cũng được, miễn sao là nhanh. TH55 không tích hợp bàn phím (hard keyboard) như các dòng NX/UX nhưng cũng không mấy gây khó khăn khi bạn muốn nhập liệu. Bàn phím của TH55 khác với của TT3/TT5 là có cả hai trong một: cả phần Qwerty và phím số. Cũng đỡ mất công bạn phải chuyển qua lại giữa phần chữ và phần số, vậy thôi.

Bác nào có nhu cầu nhập liệu thường xuyên có thể tính tới bàn phím rời của Clie – khá đẹp hoặc sắm một cái bàn phím hồng ngoại giá khỏang 30usd. Mình cũng mua một cái nhưng thú thật là chỉ để chơi chứ chưa dùng vào việc gì cụ thể. Chỉ với vài việc tra tự điển – lập danh bạ - nhắc việc thì sử dụng Grafiti và / hoặc bàn phím mềm là quá đủ.

Phần mềm nhận dạng chữ viết tay Decuma khá hay, đặc biệt Decuma tiếng Nhật thật sự làm mình thích thú (bác nào không học tiếng Nhật thế nào cũng xì vụ này cho xem). Mình thấy Sony bê cả núi cái sự phức tạp của tiếng Nhật cả về nhập liệu lẫn hiển thị một cách xuất sắc vào trong PDA thế mà huhu tới giờ này Palm chả thèm ngó tới việc hỗ trợ cho Unicode. Mà đâu phải chỉ có dân Việt mình mong đợi cái này đâu chứ. Nếu “lỡ” vác một chú TH55 tiếng Nhật trong tay, cũng chả hề gì, bạn có thể “hô biến” nó thành Anh Kiều được đấy.

TH55 cũng như NX/NZ với thiết kế nút Scroll kiêm Enter, thứ mà bạn chẳng thể thấy trên các dòng Palm nào khác. Bạn có thể so sánh sự tiện lợi của nút Scroll trên Clie với nút Scroll trên con chuột máy tính, hãy so sánh (dù rằng mọi so sánh đều khập khiểng!) chú chuột máy tính của bạn trước và sau khi có nút cuộn xem nó đã mang lại sự tiện lợi cho bạn như thế nào.

Nút Scroll của Clie bố trí sau lưng máy, phía trên camera, dùng cho việc điều khiển thì hơi bị tiện lợi. Nút Scroll ấn nhẹ một cái là chương trình chạy luôn. Thích nhất là đọc sách / truyện và xem 1tobao bằng …một tay (và tất nhiên là với hai mắt nữa!) trên Palm với nút cuộn này, khác hẳn với TT5/TX cứ phải chọt chọt màn hình mới nhúc nhích.

Phía dưới màn hình là một hàng 4 nút khởi động nhanh ứng dụng. 3 trong 4 nút này bạn có thể gán vào đó các ứng dụng tùy thích. Nút nhỏ, chìm xuống nhưng nằm ngòai vùng phủ sóng của tấm kính che nên lại phù hợp khi bạn chạy ứng dụng nào đó mà k0 cần chọt.

Bên eo trái của TH55 là một dọc 4 nút Capture – Đóng mở màn bảo vệ camera – Power và cuối cùng là Voice Record. Sau lưng là Camera, nút Scroll và Up/Down.

Muốn khởi động nhanh em nó bạn có nhiều cách. Bạn có thể gán một ứng dụng nào đó vào 3 trong 4 nút ở phía dưới cuối màn hình và rồi chỉ cần bấm nhẹ nó để khởi động tức thì. Hoặc nút capture bên hông máy hoặc nút trượt Power cũng có thể giúp bạn khởi động TH55.

Nút Power trượt của TH55 cũng giống như nhiều anh em NX/NZ họ Clie, 3 trong 1 nên tiện thì có tiện nhưng cũng dễ chít bất đắc kỳ tử khi cái lò xo bên trong ngủm. Vị trí Hold giúp bạn tắt màn hình khi ứng dụng vẫn chạy (nghe nhạc chẳng hạn) để tiết kiệm pin. Lắm người ghét kiểu thiết kế này của Clie, trong đó có mình.

Nút Voice Rec thì bất kể máy bạn đang chạy chương trình gì hoặc máy đang tắt, chỉ cần ấn trượt nó phát là bắt đầu ghi âm ngay. Gọn gàng cho việc ghi âm với duy nhất chỉ một thao tác.

Bút Stylus của TH55 thì thật chán, bé xíu và thụt ra thụt vào, nhọn chút nữa có khi tốt hơn vì khi đó bạn có thể dùng để xỉa răng hàng ngày.

Chụp hình & quay phim
Khác với các dòng NR/NX/NZ/UX có cái camera xoay xoay đẹp chít người (xoay làm chít các bác Khớp và bác Cáp đó mà, đã làm không ít các khổ chủ khóc hận!), TH55 tích hợp một camera CMOS 310k pixels zoom số 2x ở mặt sau của máy với màn trập bảo vệ ống kính thật chắc chắn. Ấn trượt nút mở màn trập bảo vệ, camera sẽ tự khởi động và sẵn sàng chụp sau khỏang 2 giây. Bạn chỉ cần ngắm thật chắn chắn và shot bằng nút capture bên hông máy hoặc chọt thẳng vào nút capture trên màn hình.

Đôi khi bạn mở màn trập bảo vệ ổng kính và quên đóng nó lại sau khi chụp, bụi sẽ đe dọa ống kính TH55 của bạn. Chương trình gì nhỉ (quên mất tên gùi) sẽ giúp bạn việc này bằng cách nhắc bạn đóng ống kính ngay khi bạn rời khỏi ứng dụng chụp ảnh / quay phim.

Tuy chỉ khiêm tốn với 310k pixel nhưng chất lượng ảnh không tồi tí nào ở độ phân giải 640x480 của nó, tất nhiên là ở điều kiện đủ sáng. Bạn có thể vào options để điều chỉnh các thông số chụp. Ở cùng điều kiện ánh sáng, TH55 ăn đứt UX50 về chất lượng ảnh chụp.

Camera TH55 chỉ thiết kế cho chụp hình tĩnh nhưng nếu liều tí bạn sẽ quay được cả video bằng cách dùng chương trình Movie Record được “chiết xuất” từ UX50. Chất lượng phin quay được chỉ ở độ phân giải 160x112 và có âm thanh - nhưng coi cho vui vậy thôi. Nhưng cẩn thận đấy, “đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi mần”, Dihuta nghe nói đã từng “phá tan” camera chú TH55 cũng vì ham dzui dzọc cái khỏan này, hehe.

Nghe nhạc
Với AudioPlayer cài sẵn, bạn có thể du dương với các giai điệu nhạc nén ở định dạng mp3 (phổ biến) hoặc AC3 độc quyền của Sony. AC3 với ưu thế nén “dữ” hơn MP3 nhưng không mấy phổ biến ở ta, bạn phải tự rip lấy nhạc thôi nếu muốn tiết kiệm thẻ nhớ và nghe nhạc bằng định dạng này.

TH55 cũng như các dòng Clie NR/NX/UX khác có riêng chip thiết kế cho phần âm thanh. Với Clie bạn có thể nghe trọn vẹn giai điệu bài hát (nghe nhạc nền) mà không lo bị nhiễu bởi các tác vụ ở chương trình chính hoặc khi bạn đóng/mở các ứng dụng khác. TT3/TT5/TX dù xung nhịp nhanh hơn nhưng kém hơn Clie ở điểm này.

Xem phim
FullMoviePlayer (FMP) của bác CliePet là một chương trình nâng tầm cao video cho Clie. Với các codec chiết xuất từ người anh em VZ90, video xem trên TH55 bằng FMP là trên cả tuyệt vời. FMP xem video thật mượt mà, hình ảnh cực mịn.

Bạn có thể convert video bằng Image Converter 2 (IC2) của Sony, bitrate đến 768kps. Thêm ít codec của FDSHOW, IC2 sẽ hỗ trợ cả DIVx, Mpeg1, Mpeg2. Mình chỉ convert ở bitrate 384kps là xem ở chế độ full màn hình rõ nét như DVD vậy, không hạt hột nhiễu nhương gì cả. Video file xem tốt ngay cả khi được lưu trên thẻ MS standard. Túm lại là chất lượng video trên TH55 chỉ phụ thuộc vào 2 thứ: chất lượng file video gốc và dung lượng thẻ MS của bạn.

Games
Chơi các loại game điều khiển trực tiếp trên màn hình cảm ứng thì không vấn đề gì nhưng với các game cần các phím điều khiển thì thật thất vọng với TH55. Thôi thì đành an ủi vì TH55 không thiết kế dành cho gamer vậy.

Bộ nhớ
RAM 32MB (30.4MB dành cho bạn cài softs) tạm đủ để vọc, các phần mềm không thường sử dụng bạn có thể lưu trên thẻ nhớ mở rộng. Khe cắm thẻ nhớ mở rộng hỗ trợ thẻ MS/MSPro/MSProDuo/HiSpeed đến 4GB. Với các ứng dụng khó tính bắt phải cài trên RAM, bạn có thể dùng PowerRun để trị. PowerRun chỉ tạo một Icon đặt trên RAM, còn lại quẳng tất cả vào MS và khi nào có lịnh triệu thì sẵn sàng ứng hầu. Tất nhiên là bạn phải chờ thêm vài giây (tùy vào kích thước file) để PowerRun nạp chương trình lên RAM.

Cổng hồng ngoại (IR) nằm khép nép bên hông máy. Bạn có thể chuyển / nhận dữ liệu giữa các thiết bị PDA/điện thoại bằng IR. Hoặc vui hơn, bạn có thể biến TH55 thành một bộ điều khiển từ xa cho mớ TV/DVD của bạn bằng RMC của Sony hoặc NoviiRemoteControl.

Các ứng dụng đáng lưu ý của TH55
PDA là PIM, PIM là PDA. Đây chỉ là một so sánh tếu chứ không phải định nghĩa nhưng ứng dụng đầu tiên mình muốn nêu là Clie Organizer (CO) – chương trình quản lý PIM viết riêng cho TH55 -không giống với các dòng Clie khác.

CO tích hợp trong nó Datebook, Address, ToDo, FreeNote, Memo, Viewer, Reference và Application. Đặc biệt trong Datebook và FreeNote, bạn có thể viết tay multicolor, gõ text và kéo thả hình / icon, thật ấn tượng.

Ngòai ra TH55 cũng tích hợp sẵn các ứng dụng đáng giá như AudioPlayer, Netfront3, FlashPlayer và Decuma.

PalmOS 5.2 của TH55 cực kỳ ổn định. Mình xài hơn 3 tháng, vọc tùm lum nhưng chưa lần nào phải dùng 2 tay để reset em nó (hardreset). Thi thỏang bị đụng thì TH55 chỉ giẫy nẫy một chút, softreset là cu em hết dỗi ngay.

Một số ứng dụng của hãng thứ ba chạy tốt trên TH55[/B]
Trình duyệt: AppShelf, MegaLauncher
Tự điển: MSDict, Bdicty, Roadlingua, SlovoED
Đọc sách: Repligo, Isilo, Mobipocket, DocToGo, MobiOffice
Đọc báo: Avantgo, Plucker, Isilo
Máy tính: MegaCalc
Giờ giấc, thời tiết: MegaClock, WorldmatePro
Xem phim, nghe nhạc: FullMoviePlayer, Audio Player
Xem ảnh: RescoViewer, SplashPhoto
Duyệt file: RescoExplorer

Hỗ trợ
Nếu cần thông tin hay hỗ trợ cả về phần cứng lẫn phần mềm, các bạn Newbie có thể tìm đến các trang web sau, nhưng trước tiên bạn ghé qua HHVN để xem điều bạn cần có chưa đã nhé.

1src.com
sonyclie.org
esupport.sony.com

Thay cho lời kết...
Nếu bạn còn cầm TH55 trên tay, em nó chắc đã có hơn 1 tuổi đời, với PDA thế đã là tuổi trưởng thành. TH55 vẫn được các bạn Palmer VN đánh giá cao cho đến thời điểm này, bạn cứ thử nhìn giá của nó mà xem, còn cứng hơn cả các dòng máy nguyên hộp của PalmOne nữa ấy chứ. Nếu bạn chuộng cái đẹp và không cần tốc độ cao, TH55 vẫn là hàng hiếm và đáng cho bạn lựa chọn. Hiếm vì không phải muốn là có.

Buồn vì một nỗi Clie sẽ tuyệt tự mà không có ai nối dõi…

Cảm ơn các bạn đã đọc bài.

Vic0903678679

MÁY HỎNG
bài viết quá tuyệt em rate bác 5 star luôn ! TH55 trên c2 tuyệt vời nhưng em chỉ hông thích 1 điểm ko duyệt web với font unicode VN được chính vì điểm này mà em ... hông chơi palm

ht_jsc

GÂY DỰNG
Bác review con khác nữa đi. Ví dụ Zire72 chẳng hạn B-). Thiếu thì e cho mượn con Zire72 về làm tài liệu.

SevenUp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
ht_jsc said:
Bác review con khác nữa đi. Ví dụ Zire72 chẳng hạn B-). Thiếu thì e cho mượn con Zire72 về làm tài liệu.

Zire72 là "mối tình đầu" của em đấy, hạnh phúc ấm êm nhớ đâu chừng 3 tuần trăng thì em (chứ không phải ẻm) sang ngang :p

Tình đầu nên bao nhiêu hỉ nộ ái ố còn đầy đây bác ạ, đến nỗi em có thể ngồi nhớ lại và viết ngay. Không dám hứa nhưng nếu rảnh sẽ kể lại các bác nghe...

Cảm ơn bác đã ủng hộ.

7Up

lotuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin được gửi lời chúc mừng tới bác SevenUp. Bài này bác viết hay hơn hẳn so với bài Reiview TX. Có rất nhiều thông tin nhưng đều được xắp xếp gọn gàng, không đến nỗi làm độc giả hoa mắt chóng mặt. Kể chuyện có phong cách và có được những đánh giá, quan điểm cá nhân có giá trị.

Cái còn thiếu, có chăng là một chút... hài hước.

Hôm qua em có đọc lại hành trình gay cấn của các bác hhvn nhà ta trên con đường gian khổ để kiếm được và xem được cái bản đồ vệ tinh thành phố Hà Nội:

http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=24858&page=11&pp=8&highlight=chuột+chết

Đến đoạn 1 này thì em không nín được, bật lên cười như trúng phong:

Hungdq3 said:
Thế là sắp được ngắm thi hài con chuột chết ở trên nóc nhà tui rồi. Tèn ten.
Bác Tubby cố lên, nếu đứt hơi anh em hô hấp nhân tạo cho rồi cố tiếp.
Cám ơn bác trước.

Chủ đề của anh em mình hơi khô khan, giá được cười một chút sẽ thấy bớt nhiều căng thẳng và thêm phần thân mật. Thú thật đọc hhvn đã từng cười nhiều rồi nhưng lần này là đã nhất!

Lão làng

GẮN KẾT
Cái đó là văn phong của mỗi người.
Nếu người ta không có khả năng thì thôi---chứ gượng ép thì khó đọc lắm
Có lẽ nhờ anh em trong forum thêm tí mắm dặm tí muối cho hoàn chỉnh rồi mang ra ngoài homepage nhỉ ?

SevenUp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cảm ơn các bác đã góp ý. Em đi công tác vài hôm, cuối tuần về sẽ cố dặm thêm một ít nụ cười phục vụ các bác.

Mà hình như trong một thread chỉ giới hạn cho post có 4 hình và / hoặc icons hay sao ấy, mình thêm tới cái thứ năm là đã bị te nẹt rùi. Làm muốn viết thêm, minh họa thêm nhưng chán. Tất nhiên mình cũng có thể tách ra làm thành 2 - 3 thread liên tục nhưng lại không thích cách ấy.

7Up

lotuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Vậy chỉ còn mỗi cách dùng chương trình sửa ảnh nào đó mà ghép vài bức ảnh lại với nhau theo hàng ngang hoặc hàng dọc. Nếu bác ghép 1 miếng vào 1 và không cười cái nào (icon) thì được hẳn 16 ảnh còn gì! Nhưng mà cười một nhát là đi luôn cả 4 ảnh đấy. :)

Em thích www.theimagehosting.com hơn là photobucket vì ảnh ở site đầu thì máy em (dial up) xem được, cái kia thì lúc được lúc không.

ht_jsc

GÂY DỰNG
SevenUp said:
Zire72 là "mối tình đầu" của em đấy, hạnh phúc ấm êm nhớ đâu chừng 3 tuần trăng thì em (chứ không phải ẻm) sang ngang :p

Tình đầu nên bao nhiêu hỉ nộ ái ố còn đầy đây bác ạ, đến nỗi em có thể ngồi nhớ lại và viết ngay. Không dám hứa nhưng nếu rảnh sẽ kể lại các bác nghe...

Cảm ơn bác đã ủng hộ.

7Up
Mối tình đầu của bác thì dồi dào quá. Bác viết đi. Chắc đây là con gái của e rồi (nhà có con gái như cài bom nổ chậm, vẫn còn 5 cô Zire 72 nằm đợi đến lượt đi lấy chồng :().

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin phép chia sẻ một vài cảm nhận của cá nhân về bút để góp vui với Group mình !

... Bút, một vật dụng từng bị tôi bỏ quên từ rất lâu, cũng như thú vui nghe nhạc CD ngày xưa vậy, giờ thì tôi nghe nhạc mp3, chỉ cần cái tai nghe cỏ có giá vài chục n ...