Thắc mắc về Vista...

E1505

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
19 Tháng ba 2007 lúc 20:34
Cho mình thắc mác một điều là tại sao dung lượng download về máy (khi xem cùng một nội dung, tải cùng một chương trình...) khi dùng vista lại cao hơn từ 2 đến 3 lần khi sử dụng win XP (mình dùng DU Meter), mong các bác giải thích hộ ...

tungsmart

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng ba 2007 lúc 21:33
Theo em thì như sau

1: Nếu bác dùng internet theo gói: dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu thì hãy quan tâm đến vấn đề này bác ạ ( giống như hồi mới có ADSL, em lắp cho công ty em và nhân viên nó cứ nghe nhạc trực tuyến rầm rầm nên em phải cài cái DU Meter để kiểm tra vậy) Còn nếu ADSL trả thuê bao thì quan tâm làm gì cho nó nhức đầu hả bác
2: Nếu DU Metter của bác hoạt động tốt thì có thể do một số nguyên nhân sau khiến nó tính cái download nhiều hơn thực tế. Ví dụ: DU Metter đếm cả dung lượng truyền qua mạng nội bộ nữa, chứ không chỉ đơn giản là dung lượng internet, nếu bác ở công ty dùng mạng LAN sẽ thấy điều này. Hai là: có thể bác đang chạy một chương trình nào đó sử dụng Internet mà không để ý ( ví dụ: Yahoo Messenger, hay là cái widget của Vista bên tay phải ý: phần dự báo thời tiết, phần RSS news, phần theo dõi chứng khoán... đều phải liên tục cập nhật thông tin từ web để hiển thị đúng mà bác, nên là nó tính bác đang download)
Theo em hiểu chỉ có 2 lý do đó thôi. Còn cái khác thì chịu. Hay là DU Metter hoạt động không chính xác với Vista chăng?

E1505

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
20 Tháng ba 2007 lúc 00:12
KHông phải bác à, tôi đã tắt hết các thứ có thể down về máy, đường truyền DL và UL đều băng 0 (tất nhiên là no vẫn nhân từ modern mấy kb nhưng không đáng kể) và tôi thử nghiệm down 1 file 1,4M, kết quả là DU Meter báo tổng dung lượng DL về máy là 2,4M <------ Thế mới lạ (trong đó XP thì chính xác 99,98%).
Nhà tôi dùng thuê bao dùng bao nhiêu tra bấy nhiêu mà ... hi`hi` cám ơn bác đã quan tâm.

14 Tháng tư 2007 lúc 00:18
Các bác thử kiểm tra bằng chính Vista xem sao?
Vào xem trạng thái kết nối để kiển tra dung lượng gởi và nhận.
Mình kiểm tra thì thấy load 1 file 1621829 byte trên rapidshare bằng IDM thì chính windows báo load về 1899335. Thêm khoảng 17% chắc là do thằng IDM thôi.
Vậy là có thể do DUmeter nó báo sai rồi.
To E1505: Ở trên bạn nói gấp 2-3 lần XP còn ở dưới thì 1,4M thành 2,4M ????

14 Tháng tư 2007 lúc 01:56
To E1505: Ở trên bạn nói gấp 2-3 lần XP còn ở dưới thì 1,4M thành 2,4M ????
Không phải bác ơi, đấy chắc là ví dụ 1 file nhỏ thôi, mình theo dõi trên DMU của mình cũng chạy trến Vista thì thấy File càng lớn thì chênh lệch càng nhiều thì phải, ví du như: 1.4 thành 2.4, còn nếu là 2M thì thành 4M (ví dụ là như thế). Như vậy là ai cài DMU cũng bi vậy, mạn phép kết luận, DMU chua tương thích với Vista.

pipiupapa

MrH
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng tư 2007 lúc 22:10
em tìm được tìm nguyên nhân rồi. Các pác mở options ra tìm mục network interface to monitor mà chỉnh lại đừng để mặc định là ALL INTERFACES thì sẽ hết tình trạng ko chính xác nêu trên. Còn chỉnh như thế nào thì cái này tùy vào máy mỗi người nên em ko chỉ cụ thể được

thuanfx

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng tư 2007 lúc 09:14
Cho mình hỏi là tại sao WinDVD 8.0 không cài được trên Vista Ultimate nhỉ.
Ai đã từng bị và giải quyết vấn đề này chưa chỉ cho mình với.
Cảm ơn nhiều.

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình cờ biết cái app khá hay chia sẽ các bạn: camera giao thông VN CAM chonphép xem trước tình hình giao thông thích hợp cho lộ trình di chuyển sắp tới thí điểm cho ba thành phố chính! Nhưng chắc trong giai đoạn phát triển nên app camera load hơi chậ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday