[Tham khảo giùm em] Canon A640 hay Panasonic DMC-LX1 giờ đây mấy huynh?

Các thớt khác của MAT
2 Tháng tám 2007 lúc 06:19
Em đang tính mua máy ảnh KTS.Chủ yếu là em chỉ chụp ảnh gia đình và bạn bè khi có dịp đi chơi thôi.Các bác giúp em tham khảo với nghen ( em pót bài này là lần 2 rồi, vì forum hình như bị rollback, buồn :( ).
Mấy giá này em search trên trang muabanraovat, ko biết có vừa tầm ko chứ bạn em nó chê mắc, nó nói ở TAX bán rẻ hơn nhưng em nghĩ TAX người ta tốn tiền thuê mặt bằng nên mắc hơn mới đúng các bác nhỉ :) .

Canon A640

cỡ trung 10 'chấm' - Máy ảnh 10 "chấm" Canon A640 nổi bật với màn hình LCD kiểu lật và xoay linh hoạt. Sản phẩm thuộc dòng 'point and shot' cỡ trung này hướng đến người dùng chuộng các tính năng nâng cao bởi nhiều chức năng chỉnh tay và phương án ghép ống kính phụ hỗ trợ việc chụp góc rộng và tele (chọn thêm).

Với nhiều chức năng chỉnh tay và cảm biến ảnh tới 10 chấm, Canon PowerShot A640 được coi là sản phẩm khá ấn tượng. Tuy nhiên, nó thiếu sự linh hoạt của một máy cao cấp (hi-end) và tính cơ động thời trang so với các máy ảnh dòng compact khác. Tuy nhiên, A640 vẫn được coi là một máy ảnh nhiều chấm thông minh, giàu tính năng và tầm giá phải chăng.

Tính năng nổi bật nhất ở A640 lại là màn hình LCD 2,5" có thể lật và xoay đến góc thích hợp để ngắm và chụp nếu vị trí đứng hơi khó khăn hoặc để tự ngắm chụp ảnh chân dung chính mình. Canon còn trang bị kiểu màn hình này cho các máy ảnh cùng dòng giá thấp hơn của A640 như A630 và A620. Kiểu màn hình lật này rất quen thuộc với những ai từng sử dụng các máy ảnh dòng G của Canon. Nếu không thích, bạn có thể đơn giản sử dụng ống ngắm quang học.

Tóm lại, Canon PowerShot A640 là một máy ảnh tốt cho người dùng cần một máy ảnh point and shoot tươm tất có nhiều tính năng chỉnh tay, để người dùng nâng cao tay nghề. Nhưng nếu bạn chỉ cần độ phân giải thấp hơn thay vì 10 chấm và muốn tiết kiệm ngân sách có thể tìm đến người anh em kế cận A630, 8 chấm tiết kiệm tới 80 USD (giá bán 430 USD).

Tình trạng : Máy mới 100% đầy đủ phụ kiện, tặng thêm bao da cho quý khách đựng máy đi du lịch. Máy giống y dưới hình.
GIÁ : 320 USD

Panasonic DMC-LX1

Sở hữu hàng loạt chế độ chỉnh tay cũng như tự động hoàn toàn, phiên bản Lumix này có thể phục vụ nhu cầu của đối tượng "ngắm và chụp" lẫn bán chuyên. Máy có hệ thống chống rung quang học và hỗ trợ chụp ở tỷ lệ 16:9 cũng như 3:2.

Với màu vỏ kim loại sáng và nhẵn , LX1 trông rất chuyên nghiệp khi nằm trong tay của bất kỳ ai. Kích thước 106x56x26 mm và nặng 220 g, chỗ duy nhất mà bạn có thể cầm chắc trên thân máy là ống kính Leica - được cấu tạo từ 9 thành phần trong đó có 3 thấu kính aspheric nằm ở ngoài cùng. Ngay trên ống kính là nút gạt 3 nấc để chọn các tỷ lệ hình ảnh 4:3, 3:2 và 16:9. Ống kính, rút gọn một phần vào thân máy khi không dùng đến, được bảo vệ bởi một nắp đậy (tự động mở ra khi khởi động máy). Máy dùng cảm biến ảnh 8,61 Megapixel, trong đó có 8,4 triệu điểm ảnh hiệu dụng.
Thông số kỹ thuật
Kích thước ảnh lớn nhất: 3.840x2.160 pixel
Ống kính: Leica DC Vario-Elmarit độ mở f2,8-f8
Chế độ lấy nét: tự động, chỉnh tay
Kiểu lấy nét: 1 điểm, 3 điểm, 9 điểm, tâm điểm, liên tục
Chế độ phơi sáng: tự động, lập trình, ưu tiên độ mở, ưu tiên trung tâm, chỉnh tay
Chế độ cảnh chụp: 14
ISO: tự động, 80, 100, 200, 400
Đo sáng: tâm điểm, ma trận, ưu tiên trung tâm
Cân bằng trắng: tự động, ban ngày, trời mây, đèn huỳnh quang
Chế độ màu: lạnh, ấm, đen trắng, giả cổ
Bộ nhớ trong: 32 MB
Thẻ nhớ: Secure Digital
Hỗ trợ chuẩn PictBridge: có
Kết nối: USB
Pin: Lithium-Ion

Tình trạng : Máy brand new 100% , đầy đủ phụ kiện : máy, pin, xạc xịn, dây av, dây usb, dây đeo, bao da tặng thêm, sách, đĩa, .... đủ cả, kiểm tra list phụ kiện khi mua máy.
GIÁ : 325 USD

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng tám 2007 lúc 08:37
Trời ơi, hôm HHVN down mình đã post thành công 1 bài dài thòng mà bây giờ biến đâu rồi hic hic hic, thôi tối về gõ lại vậy, nếu các bác quản lý tìm thấy nó ở đâu thì dán vào giúp nhé.

HEPZA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng tám 2007 lúc 10:32
Canon A640 được cái tiện là màn hình LCD xoay nên thoải mái chụp ở các góc độ, nhiều chế độ chỉnh tay nhưng không cần thiết lắm với gia đình nhiều người chụp (thường chỉ dùng auto:D)
Em thì làm con DMC-LX1 - ống kính Leica cho nó sướng!:D

Chờ bác starnt chỉ giáo ạ!

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tám 2007 lúc 17:31
Thiệt tình, bây giờ cũng hơi mất hứng rồi nhưng đã giúp thì phải giúp cho trọn :D :D

Dòng LX là dòng luxury compact của Panasonic có RAW, chỉnh tay, mở 28mm, chống rung quang học (với tầm zoom nhỏ thì không thấy ý nghĩa lắm)
nếu so sánh nó thì phải so sánh với G7, tuy nhiên đôi khi vẫn có người phàn nàn là G7 là đắt hơn nhiều so với A640 mà chất lượng hình ảnh cũng tương đương

LX1 đã ra trước 640 và bây giờ đã có LX2, trong khi 640 vẫn là đầu bảng của dòng 6xx

Màu của Canon hơi ngọt hơn so với Panasonic, A640 có màn hình xoay cực kỳ lợi hại, đổi lại nó lại cồng kềnh hơn kha khá LX do màn hình và 4 cục pin AA
Ống Leica thì hơn hẳn ống canon (compact thôi nhé) về độ méo hình, viền tím và tương phản (contrast) nhưng chip A640 (thực ra là chip SONY) lại ít nhiễu hơn, cho màu sắc rực rỡ, ảnh có flash không bị nhợt.

Băn khoăn lựa chọn 2 con này là rất đúng vì thực sự là bên tám lạng bên nửa cân

Nếu tớ phải chọn 1 trong 2 em này thì tớ sẽ lấy Canon A640 bởi chất lượng hình nói chung gần tương đương G7, tớ không chụp RAW, tớ chịu hi sinh một chút kích thước và trọng lượng, chịu khó giữ máy chặt nếu chụp ở 1/16s trở xuống, tớ cũng ngại chỉnh tay (1 năm sở hữu A620 có chỉnh tay mấy đâu :D) - và nếu kiếm được A630 thì càng tốt vì rẻ hơn mà cũng có khác gì mấy (8M là quá đủ)

Tuy nhiên, tháng trước tớ đã khuân về em Pany Tz3 bởi tầm zoom rất đáng yêu 10x 28mm-280mm, chống rung quá tốt lấy nét nhanh ở 10x
đặc biệt Tz2 rẻ hơn tới cả triệu VND cũng một chín một mười.

Tái bút: lần này là lần thứ 3 đấy, may mà đã copy ra file word, không hẩm hưu như lần trước. Thật là khủng hoảng.

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tám 2007 lúc 18:22
Tôi cũng chọn Canon, lý do thì bác starnt nói hết rồi. Chọn Panasonic thì bác chọn dòng khác đi nhé! RAW thì khi nào bác thích "xử lý" ảnh thì mới dùng, ảnh to lắm, chụp gia đình thì chắc chẳng khi nào dùng.

4 Tháng tám 2007 lúc 07:15
Với 1 máy KTS chụp gia đình ( em gà lắm, ko dám lên bán chuyên hay chuyên nghiệp đâu ạ :) ) thì điều gì ảnh hưởng nhiều chất lượng ảnh sáng và đẹp vậy mấy anh? Zoom quang lớn và điểm ảnh lớn ?
Hôm trước sinh nhận bạn trong cty của em, anh trưởng phòng dùng máy S3is chụp, nhìn hình đẹp nhưng lại bị mắt đỏ, thấy mắt ai cũng đỏ hết ( chắc tại lúc đó ai cũng vô vài chai rồi nên ai cũng đỏ ngầu :p ) , em thấy kì kì sao á.Có cách nào khắc phục cái này ko?
Thanks các anh và đặc biệt là anh starnt đã nhiệt tình chỉ dẫn, bữa nào rãnh em xin phép ghé qua quán anh chơi vì cty em cũng gần "gia trang" của anh lam :p.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng tám 2007 lúc 09:59
Với 1 máy KTS chụp gia đình ( em gà lắm, ko dám lên bán chuyên hay chuyên nghiệp đâu ạ :) ) thì điều gì ảnh hưởng nhiều chất lượng ảnh sáng và đẹp vậy mấy anh? Zoom quang lớn và điểm ảnh lớn ?
Hôm trước sinh nhận bạn trong cty của em, anh trưởng phòng dùng máy S3is chụp, nhìn hình đẹp nhưng lại bị mắt đỏ, thấy mắt ai cũng đỏ hết ( chắc tại lúc đó ai cũng vô vài chai rồi nên ai cũng đỏ ngầu :p ) , em thấy kì kì sao á.Có cách nào khắc phục cái này ko?
Thanks các anh và đặc biệt là anh starnt đã nhiệt tình chỉ dẫn, bữa nào rãnh em xin phép ghé qua quán anh chơi vì cty em cũng gần "gia trang" của anh lam :p.
MAT đọc mẹo giảm mắt đỏ ở đây
http://handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=63281

Một số nhận xét cho máy compact phổ thông chụp gia đình
không cần nhiều zoom, dải zoom càng dài càng ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh
Điểm ảnh càng nhiều thì càng có xu hướng nhiễu - đây là cuộc chạy đua tệ hại, 5-6M là quá đủ
Nếu chủ yếu mua để chụp gia đình và chụp trong nhà thì nên lấy dòng Fuji Fxx
F20 đã ra lâu nhưng nếu kiếm được là rẻ nhất
F31Fd cực hot vì vô địch chụp thiếu sáng, chỉ thua dSLR mà thôi + chỉnh tay 1 chút
F40fd thiếu sáng hơi kém hơn F31fd nhưng hơi đẹp hơn khi chụp ban ngày + dùng được thẻ SD
F50fd mới ra, chắc chưa có hàng kể cả ở Mỹ

Nếu thấy chỉ dẫn thú vị thì cứ việc cảm ơn bằng cách qua Bổn quán uống nước :D :D :D

4 Tháng tám 2007 lúc 12:10
a630 nó màu trắng cóc đẹp :D mua hẳn xuống a620 hoặc lên hẳn a640 cho đẹp :D hehe
a 640 thì màu đen xì xì :D màn xoay lợi hại ở chỗ : bác cầm con máy đặt lên bàn xoay màn hình , nhìn xuống dưới( màn đã lật để xem , chụp chộp em ngồi đối diện :))
sau khi bác đã tà lưa dc em rồi! kéo em ấy vào lòng :D quay màn ra :D dơ lên :D chụp chung :)) hẹ hẹ

Bài viết cần bạn xem thêm

Vào thứ 4 vừa qua, Microsoft đã thông báo rằng họ sẽ thực hiện nhiều thay đổi ở trang office.com cùng với ứng dụng Office 365 để biến chúng trở nên gọn gàng hơn, giao diện sáng sủa hơn.

Thay đổi lớn nhấ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday