tháo pin ra cắm và sạc qua đêm có hỏng ko các bác?

linhlinh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng tám 2007 lúc 00:41
tháo pin ra khoi máy cắm và sạc qua đêm có hỏng ko các bác? (trường hợp cắm sạc pin cùng máy qua đêm gây hỏng pin thì mình biết rồi,nhưng hỏi khác 1 chút là tháo pin ra khỏi máy cơ???)
thankss

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng tám 2007 lúc 01:06
tháo pin ra khoi máy cắm và sạc qua đêm có hỏng ko các bác? (trường hợp cắm sạc pin cùng máy qua đêm gây hỏng pin thì mình biết rồi,nhưng hỏi khác 1 chút là tháo pin ra khỏi máy cơ???)
thankss
Như nhau cả thôi bác ạ. Chỉ có buổi tối để sạc, sạc lâu quá thì pin nhanh chai là điều hiển nhiên

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
26 Tháng tám 2007 lúc 06:39
Đọc tiêu đề thật sự em chưa hỉu j` cả ạ :)

Bác tháo pin ra khỏi máy, thì sạc cái pin ấy như thế nào ? Dùng bộ sạc rời à ? Mà trc h em ko thấy ai phải dùng cách đấy cả, pin có mau chai hay ko là còn tùy vào cách bác sử dụng pin, chứ còn cắm pin vào máy rồi sạc qua 1 đêm thì chẳng có tác hại j` ghê gớm cả đâu.

xlive

~Live
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng tám 2007 lúc 07:35
mình thì đi làm cả ngày tối về cắm xạc đến sáng rút ra thấy đầy pin là ok rồi. cũng kô thấy tình trạng gì. Mọi người nói bị chai pin nhưng catolog máy có nói đến tình trạng này đâu, một số dt thì có nói là pin có thể xạc dc bao nhiêu lần (gần 1000 lần thì phải sau 1000 thì dung lượng pin sẽ bị giảm dần) Iphone kô biết mình đọc bài báo nào nói là dc có 300 lần thôi. Vậy thì cứ xạc nhiều lần có tốt hay hại pin cũng kô biết. Thực tế thiết kế xạc đầy pin mạch xạc tự ngắt vậy thì cắm xạc lâu theo mình cũng kô sao

26 Tháng tám 2007 lúc 08:18
mình thì đi làm cả ngày tối về cắm xạc đến sáng rút ra thấy đầy pin là ok rồi. cũng kô thấy tình trạng gì. Mọi người nói bị chai pin nhưng catolog máy có nói đến tình trạng này đâu, một số dt thì có nói là pin có thể xạc dc bao nhiêu lần (gần 1000 lần thì phải sau 1000 thì dung lượng pin sẽ bị giảm dần) Iphone kô biết mình đọc bài báo nào nói là dc có 300 lần thôi. Vậy thì cứ xạc nhiều lần có tốt hay hại pin cũng kô biết. Thực tế thiết kế xạc đầy pin mạch xạc tự ngắt vậy thì cắm xạc lâu theo mình cũng kô sao
Đồng ý với bác. iphone không chỉ bị 300 lần sạc mà bác còn không thể tự thay pin được mà phải dùng dịch vụ của apple ($70/lan + $20 muon may trong luc cho phone thay xong).

Em tưởng pin bây giờ đều có mạch tự ngắt hết mà. Với lại sạc lâu chai pin chỉ xảy ra với pin NiMH với NiCd thôi chứ pin Li-ion phải để lâu lắm mới bị chai. Sạc 1000 lần, 2 ngày sạc 1 lần thì cần đến 2000 ngày (hơn 5 năm) thì mới gọi là "chai" (em để trong ngoặc kép là vì lúc đó vẫn còn khoảng 80% dung lượng pin <-- đủ nhiều để không nhận ra sự khác biệt). Em nghĩ cái máy của bác lúc đó đã nằm trong thùng recycle của một công ty điện tử nào đó và bị băm ra thành từng mảnh để tái sử dụng mất rồi.

linhlinh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng tám 2007 lúc 08:45
bác ý tháo pin ra khỏi máy rồi thì sạc cái gì mà hỏng được nhỉ :D
SORRY ...sorry !!!Nói vắn tắt quá mọi người ko hiểu !!! B h mình dich lại tiếng Việt sang tiếng Vietnamese cho cac bac hiểu !!!+
+"tháo pin ra cắm và sạc qua đêm " có nghĩa là tháo hẳn Pin khỏi Mobile rồi cắm trực tiếp cục Pin đó vào sạc để sạc----->Sạc kiểu này khác với sạc Pin = cách cắm cả cái Mobile vào sạc chứ !!!???Đọc đâu đó thấy nói Pin chỉ có giới hạn khoảng 1000 lần sạc gì đó là die.
-Nếu vừa bật mobile vừa sạc Pin qua đêm thì Pin cứ sạc đầy 100% thì do mobile đang chạy thì gây hao Pin---> khi Pin xuống dưới 100%(vd 99%) là nó lại sạc như thế khi để qua đêm thì rõ ràng cục Pin đó đã bị sạc n lần --->tuổi thọ Pin sẽ giảm nhanh chóng chứ!!Vì số lần sạc của 1 cục Pin là có giới hạn
-Còn nếu tháo Pin ra rồi cắm cục Pin đó trực tiếp vào sạc thì do tháo rời khỏi mobile rồi thì khi xạc đầy 100% thì nó sẽ ko bị hao pin nữa dù cho cắm qua đêm.Như thế dù có cắm qua đem thì cục pin đó cũng chỉ bị 1 lần sạc thôi---> Pin sẽ bền hơn chứ??

Ý mình là thế, có gì ko đúng ko??các bác bàn đi

26 Tháng tám 2007 lúc 09:47
SORRY ...sorry !!!Nói vắn tắt quá mọi người ko hiểu !!! B h mình dich lại tiếng Việt sang tiếng Vietnamese cho cac bac hiểu !!!+
+"tháo pin ra cắm và sạc qua đêm " có nghĩa là tháo hẳn Pin khỏi Mobile rồi cắm trực tiếp cục Pin đó vào sạc để sạc----->Sạc kiểu này khác với sạc Pin = cách cắm cả cái Mobile vào sạc chứ !!!???Đọc đâu đó thấy nói Pin chỉ có giới hạn khoảng 1000 lần sạc gì đó là die.
-Nếu vừa bật mobile vừa sạc Pin qua đêm thì Pin cứ sạc đầy 100% thì do mobile đang chạy thì gây hao Pin---> khi Pin xuống dưới 100%(vd 99%) là nó lại sạc như thế khi để qua đêm thì rõ ràng cục Pin đó đã bị sạc n lần --->tuổi thọ Pin sẽ giảm nhanh chóng chứ!!Vì số lần sạc của 1 cục Pin là có giới hạn
-Còn nếu tháo Pin ra rồi cắm cục Pin đó trực tiếp vào sạc thì do tháo rời khỏi mobile rồi thì khi xạc đầy 100% thì nó sẽ ko bị hao pin nữa dù cho cắm qua đêm.Như thế dù có cắm qua đem thì cục pin đó cũng chỉ bị 1 lần sạc thôi---> Pin sẽ bền hơn chứ??

Ý mình là thế, có gì ko đúng ko??các bác bàn đi
Tôi cũng nghĩ như bác.
Cục máy mà cứ cắm sạc xuốt thì có lẽ rất có hại cho máy.Vì cắm xạc rồi ở chế độ chờ pin cũng tiêu hao đi,cứ tới 99% là nó lại tự động bật mạch lên xạc tiếp,cứ thế tiếp tục chắc là dễ gây hư pin.

Bài viết cần bạn xem thêm

Sở hữu ôtô với phần đông người Việt vẫn là cả một sự cố gắng để có tài chính và sau đó là kỹ năng, kiến thức sử dụng. Dưới đây là một số những nỗi lo của người lần đầu có ôtô, rút kinh nghiệm từ bản thân tôi và bạn bè.

1. Xe bị xước

Nỗi lo l ...
Lazada Vietnam Master card on Monday