tháo pin ra cắm và sạc qua đêm có hỏng ko các bác?

+"tháo pin ra cắm và sạc qua đêm " có nghĩa là tháo hẳn Pin khỏi Mobile rồi cắm trực tiếp cục Pin đó vào sạc để sạc----->Sạc kiểu này khác với sạc Pin = cách cắm cả cái Mobile vào sạc chứ !!!???Đọc đâu đó thấy nói Pin chỉ có giới hạn khoảng 1000 lần sạc gì đó là die.
1200 cycle lận. Đã check với ông giáo sư dạy vật lý của em. :D

-Nếu vừa bật mobile vừa sạc Pin qua đêm thì Pin cứ sạc đầy 100% thì do mobile đang chạy thì gây hao Pin---> khi Pin xuống dưới 100%(vd 99%) là nó lại sạc như thế khi để qua đêm thì rõ ràng cục Pin đó đã bị sạc n lần --->tuổi thọ Pin sẽ giảm nhanh chóng chứ!!Vì số lần sạc của 1 cục Pin là có giới hạn
-Còn nếu tháo Pin ra rồi cắm cục Pin đó trực tiếp vào sạc thì do tháo rời khỏi mobile rồi thì khi xạc đầy 100% thì nó sẽ ko bị hao pin nữa dù cho cắm qua đêm.Như thế dù có cắm qua đem thì cục pin đó cũng chỉ bị 1 lần sạc thôi---> Pin sẽ bền hơn chứ??
Cái này sai. Nhiều người coi pin Li-Ion chẳc cũng là pin nên đem những rule của pin NiMH và NiCD vào mà áp dụng.
Pin Li-Ion tính 1 "lần sạc" (cycle) là từ 100% xuống 0%. Nghĩa là ngay cả khi bác sạc nó n lần thì cũng tương đương với việc bác để cho nó chạy wa đêm mà không sạc. Không ảnh hưởng gì hết bác ơi. Người ta còn khuyến cáo là pin LiIon nên được sạc sớm và thường xuyên. Nghĩa là nếu mấy bạc rảnh sạc mỗi đêm khi pin chưa cạn là đang làm tăng tuổi thọ pin đó. Còn lười thì cũng đừng để dưới 20%.
Đặc biệt, tuyệt đối không làm cạn hết pin rồi mới sạc như pin NiMH và NiCD. Nếu xuống dưới một mức nào đó, pin sẽ bị chai luôn. Em nghi ngờ nhiều người không biết điều này nên đã làm hư pin vì tưởng pin Li-Ion giống như các loại pin sạc khác.
Nếu sẽ để lâu không dùng đến, mấy bác nên xài xuống 40%, gỡ ra đem cất trong tủ lạnh (tủ đá càng tốt, miễn là không bị đóng nước). Có thể để 1 năm mà chỉ mất khoảng < 3%. Mất là mất luôn đó nhá. Như vậy nếu không sử dụng. Pin Li-Ion có tuổi thọ khoảng 30 năm trong tủ lạnh. Ở trong điều kiện VN 30 độ C, pin có tuổi thọ 5 năm (nếu để ở 100%) đến 15-20 năm (nếu để ở 40%).

ý kiến của bác testdasi nghe lạ quá !!! Mình ko rành về Pin,chỉ biết mua điện thoại ở đâu cũng khuyến cáo ko nên sạc Pin qua đêm,lần đầu tiên nghe thấy ý kiến như của bác, thế thì không biết nên thế nào nhỉ? Tôi toàn cho Pin xuỗng đến 1 hay 2% mới sạc,thậm chí 0%.............the co chet ko chu'

Born2loveU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trời ạ nhiều thông tin trái ngược nhau thế này thì làm sao mà lựa đây. Bác nào có kinh nghiệm đứng ra phân sử giùm cái đi.

e đồng ý với ý kiến của bác testdasi vì pin li-ion và li-po là 2 loại pin khá phổ biến hiện nay trong các thiết bị di động, trong mạch pin đã có sẵn mạch đo dung lượng pin và máy đt theo đó có thể tự ngắt chế độ sạc => tốt nhất các bác nên cắm pin vào đt mà sạc, nếu sạc rời thì nên xài bộ sạc xịn có chức năng tự ngắt khi pin đầy. còn việc pin có bị chai hay ko thì ko phụ thuộc vào thời gian sạc pin lâu hay nhanh như suy nghĩ của nhiều người (khi pin đầy máy đã tự ngắt rùi thì đâu có ảnh hưởng j:D) mà phụ thuộc vào số lần sạc (với 2 loại pin này thui nhé).... các bác xài còn 50% sạc cũng đc tính là 1 vòng sạc -> nên dùng pin đến khoảng 20% hãy sạc (đầy luôn) sẽ giúp kéo dài tuổi thọ của pin (chú ý 2 loại pin này rất kỵ việc xài cạn rùi mới sạc nhé). còn 1 chú ý nữa là ko nên vừa sạc vừa sử dụng máy(vd: xem phim, nghe nhạc...)
=>túm lại bác chủ topic cứ để nguyên pin trong máy mà sạc, máy có nóng 1 chút cũng ko hỏng đâu, vì...ai cũng làm thế mừ (với e thì mỗi ngày về nhà e lại cắm sạc wa đêm -> 1 năm rùi pin vẫn đc hơn 1 ngày)

e đồng ý với ý kiến của bác testdasi vì pin li-ion và li-po là 2 loại pin khá phổ biến hiện nay trong các thiết bị di động, trong mạch pin đã có sẵn mạch đo dung lượng pin và máy đt theo đó có thể tự ngắt chế độ sạc => tốt nhất các bác nên cắm pin vào đt mà sạc, nếu sạc rời thì nên xài bộ sạc xịn có chức năng tự ngắt khi pin đầy. còn việc pin có bị chai hay ko thì ko phụ thuộc vào thời gian sạc pin lâu hay nhanh như suy nghĩ của nhiều người (khi pin đầy máy đã tự ngắt rùi thì đâu có ảnh hưởng j:D) mà phụ thuộc vào số lần sạc (với 2 loại pin này thui nhé).... các bác xài còn 50% sạc cũng đc tính là 1 vòng sạc -> nên dùng pin đến khoảng 20% hãy sạc (đầy luôn) sẽ giúp kéo dài tuổi thọ của pin (chú ý 2 loại pin này rất kỵ việc xài cạn rùi mới sạc nhé). còn 1 chú ý nữa là ko nên vừa sạc vừa sử dụng máy(vd: xem phim, nghe nhạc...)
=>túm lại bác chủ topic cứ để nguyên pin trong máy mà sạc, máy có nóng 1 chút cũng ko hỏng đâu, vì...ai cũng làm thế mừ (với e thì mỗi ngày về nhà e lại cắm sạc wa đêm -> 1 năm rùi pin vẫn đc hơn 1 ngày)
Ối ối, không phải bác ơi. Pin mà tính lần sạc là pin NiMH với NiCD. Pin Li-Ion với Li-po không tính thế. Đây là đoạn trích trong wikipedia
Unlike Ni-Cd batteries, lithium-ion batteries should be charged early and often.
Nghĩa là không giống như pin Ni-Cd, pin Li-ion nên được sạc sớm và thường xuyên. Điều này phù hợp với những gì ông thầy vật lý em nói (là pin Li-ion tính 1 cycle là từ 0% tới 100% vì không bị memory effect (bị chai)). Ổng cũng nói là nếu cắm 1 bóng đèn vào pin, đợi khi đèn dùng hết điện và tắt nhưng không rút ra, đợi khoảng 1h, pin chắc chắn sẽ hư. Dựa vào những gì ổng nói, mình có thể suy ra là nếu để pin xuống quá thấp mà không sạc pin sẽ hư. Cái này phù hợp với đoạn
# Lithium-ion batteries should never be "deep-cycled" like Ni-Cd batteries.[7]
# Lithium-ion batteries should never be depleted to below their minimum voltage, 2.4v to 3.0v.
Sẵn em quote thêm 1 đoạn của wikipedia
A unique drawback of the Li-ion battery is that its life span is dependent upon aging from time of manufacturing (shelf life) regardless of whether it was charged, and not just on the number of charge/discharge cycles. So an older battery will not last as long as a new battery due solely to its age, unlike other batteries. This drawback is not widely publicised.[6]
Một điểm đặc biệt của pin Li-ion là tuổi thọ không chỉ phụ thuộc vào số lần sạc mà còn phụ thuộc vào tuổi pin kể từ lúc xuất xưởng. Nên pin cũ sẽ bị chai chỉ vì nó cũ. Điểm này không được nhiều người biết tới.

ý kiến của bác testdasi nghe lạ quá !!! Mình ko rành về Pin,chỉ biết mua điện thoại ở đâu cũng khuyến cáo ko nên sạc Pin qua đêm,lần đầu tiên nghe thấy ý kiến như của bác, thế thì không biết nên thế nào nhỉ? Tôi toàn cho Pin xuỗng đến 1 hay 2% mới sạc,thậm chí 0%............. the co chet ko chu'
Em nghĩ chuyện này là tại hồi xưa lắm rồi, pin điện thoại là pin Ni-Cd. Loại này thì những gì mấy bác nói là đúng. Nhưng người ta chuyển sang dùng pin Li-ion khá "đột ngột" và nhiều người cũng không hiểu sự khác biệt về hóa học và thiết kế của 2 loại pin này nên nghĩ là pin nào cũng như pin nào. Thế là những tips cũ bị đem sang dùng cho pin mới. Rồi người ta cũng truyền miệng mãi thế là ai cũng nghĩ vậy dù không đúng. Cái này gần giống như máy ipod. Thấy xung quanh ai cũng dùng iPod nên ai cũng nghĩ là máy iPod tốt, mặc dù máy iPod đầy vấn đề. :D

binh_hdda

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ái Chà cài đọc càng khó hiểu? Các bác xem luôn cho cái vụ pin Polimer Li-on thì có gì khác không, vì bây giờ pin điện thoại muốn có dung lượng cao toàn loại này cả.

dù gì đi chăng nữa thì cũng nên căn giờ mà sạc pin bác ạ
chỉ lên sạc 3 đên 4 tiếng thôi. sạc lâu quá nóng máy rùi đến nóng pin
lâu dần thì pin nó chửa đó
heeee

Bài viết cần bạn xem thêm

Sáng nay e có post bài bán đôi giày tennis, xin hỏi Mod sao giờ e không thấy đâu là sao ạ? Bài bị xóa vì lý do gì để e biết còn tránh ạ?
Lazada Vietnam Master card on Monday