Thay phích cắm 3 chấu bằng loại 2 chấu được không?

Các thớt khác của bktrnhan
15 Tháng một 2008 lúc 22:16
Có bác nào đã thử thay phích cắm 3 chấu theo máy bằng phích cắm 2 chấu bình thường chưa? mấy cái phích cắm 3 chấu em thấy tốn diện tích ổ cắm, phải mua thêm cục chuyển đổi 3 chấu thành 2 chấu hay mua thêm ổ cắm 3 chấu, rườm rà quá. Vẫn biết là hàng đi theo máy vẫn là tốt nhất, 3 chấu để nối đất nhưng các hãng như ACER vẫn dùng phích 2 chấu dùng bình thường không có gì cả.

Hungdq3

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng một 2008 lúc 22:25
Chấu thứ 3, Nếu như bạn đấu điện đúng theo tiêu chuẩn châu Âu, sẽ có tính năng chống rò điện ra vỏ máy bằng cánh tiếp mát cho vỏ. tuy nhiên hệ thống điện nhà bạn không hề có tính năng này vì vậy nếu có đổi sang dùng hai chấu thì cũng không ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng một 2008 lúc 22:27
Chẳng ảnh hưởng gì cả, bác thay cả đoạn dây nguồn từ adapter tới ổ cắm cũng được luôn, nhưng chọn loại dây to chút nhé.

Máy (ko phải laptop) ở CQ mình toàn toàn cắt thay = phích 2 chân thôi.

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng một 2008 lúc 22:47
Chẳng ảnh hưởng gì cả, bác thay cả đoạn dây nguồn từ adapter tới ổ cắm cũng được luôn, nhưng chọn loại dây to chút nhé.

Máy (ko phải laptop) ở CQ mình toàn toàn cắt thay = phích 2 chân thôi.
Cái chân thừa kia bẻ đi là được mà, sao phải cắt cho mệt, bác ...
Adaptor của em cũng bẻ quách đi cái chân thừa cho đỡ vướng, ở VN chỉ được mỗi cái tác dụng cắm vào ổ điện nó chắc chắn hơn nhưng nhiều khi quá bất tiện khi không có ổ 3 lỗ ...

15 Tháng một 2008 lúc 23:14
Nếu nhà bạn xài điện âm tường, nên mua ổ cắm đa năng Clipsal dòng C-Flexi rồi thay vào, dây tiếp đất nếu trước đây xây nhà chưa đi thì bạn có thể đóng cây đinh vào tường phía trong cái đế âm rồi nối vào.

Nếu cắm bằng ổ cắm rời thì mua loại có 3 chân, bán rất nhiều, ko nên bẻ đi.

Nói chung, hầu hết nhà mới xây sau này đều có dây tiếp đất, nên sử dụng vì rất an toàn.

vuitinh_hp

Bị vợ la làm gì cũng giục
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng một 2008 lúc 23:30
Nếu bác dùng ổ nối em cứ mạo muội đề nghị bác mua loại ổ cắm Lioa 3 chấu mà có 4 phích trở lên ấy, hoặc mua ổ 4 phích trở lên của thằng Hongkong cũng được, giờ các thiết bị điện từ em toàn thấy dùng loại 3 chấu thôi. Ổ cắm loại 3 chấu này cũng không đắt hơn là bao nhiêu đâu :D

heroftu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng một 2008 lúc 23:45
bẻ đi cho nhẹ nợ bác ạ! có phải ở đâu cũng có ổ 3 chấu đâu. Ở VN thì cái này cũng ko có tác dụng lắm! đi đâu cũng phải mang cái chân chuyển đổi đi khó chịu lắm

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
15 Tháng một 2008 lúc 23:59
Thay phích cắm 3 chấu bằng loại 2 chấu được không? Được.

Phích cắm điện thường có 2 đến 3 chấu bằng kim loại (niken, đồng, thép không rỉ...) nhô ra để có thể tiếp xúc với các lỗ cắm ở trong nguồn. Hai chấu quan trọng là chấu nối với dây nóng và chấu nối với dây nguội, chấu thứ 3 có thể thêm vào là chấu tiếp đất để tránh bị giật khi rò rỉ điện.

Phích cắm 3 chấu tại Việt Nam trước kia ít ai dùng vì đa số đường dây điện thiết kế trong nhà chỉ có dây nóng + nguội, không có dây tiếp đất. Trong trường hợp của bạn có 2 lựa chọn:

1. Mua cục chuyển đổi 3 chấu thành 2 chấu.
2. Bẻ chấu thứ 3 đi không dùng.

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2008 lúc 00:11
Em toàn lấy kìm bẻ đi phần chấu thứ 3 của các dây. Các ổ cắm ở VN không thấy có dây tiếp đất tránh hiện tượng rò điện ở vỏ nên em cũng chẳng giữ nó làm gì:D

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhằm mục đích kết nối tạo 1 sân chơi lành mạnh và bổ ích dành cho những tín đồ của Bút Mực ở Việt Nam. Dựa vào thành công của Mini Pen Show 1 và 2 tại Hà Nội trong 2 năm liên tiếp 2015 - 2016, BTC đã thống nhất lập kế hoạch tổ chức Pen Show lần thứ 3 ...
Lazada Vietnam Master card on Monday