Thẻ Ms hay CF ( Sony clié )

Hoangnam_fr

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chào các bạn, mình vừa tậu được 1 chú Nx80v, mới dùng Palm nên chưa có kinh nghiệm nhất là bây giờ Sony không còn support cho palm nữa. Máy này thì cần down những bản sửa lỗi gì? Vì hồi trước đẵ thoáng đọc qua bài của ai đó như là batigoltuan hay sao ý, nhưng giờ tìm mãi không được? Thứ hai là máy chạy hai thẻ MS và CF. MS là thẻ để lưu dữ liệu còn Cf thì để hỗ trợ wifi.. đó là mục đích của Sony. Nhưng vì MS đắt quá nên tớ thấy mọi người vần dùng CF thay, nhưng hình như phải cài thêm driver, Driver này ở đâu? hình như nó chỉ nhận 1 số loại CF thôi đúng không? Hơn nữa là CF nếu có dùng được thì cũng chỉ để lưu date thôi phải không? chứ không cài được phần mềm nên đó. Tớ thắc mắc quá! Các bác nào biết nói thêm hơn cho rõ nhé.
Chờ trả lời của các bác!
Thank đã đọc bài!

dihuta

THÀNH VIÊN DANH DỰ
CF trên Clie có thể gọi là dùng đĩa mềm cho Laptop hay phải gọi là địa ngục trần gian.

Lý do:
- Đốt điện
- Thường bị Hard Reset
- Rất nhiều các ứng dụng không hổ trợ (đặc biệt là các ứng dụng bult-in)
- Phải cài Driver
- Không thuận tiện (lú ra một tí)

còn nhiều thứ nữa, khi dùng thử bác sẽ thấy.
chúc vui vẽ.

batigoltuan

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Hoangnam_fr said:
Chào các bạn, mình vừa tậu được 1 chú Nx80v, mới dùng Palm nên chưa có kinh nghiệm nhất là bây giờ Sony không còn support cho palm nữa. Máy này thì cần down những bản sửa lỗi gì? Vì hồi trước đẵ thoáng đọc qua bài của ai đó như là batigoltuan hay sao ý, nhưng giờ tìm mãi không được? Thứ hai là máy chạy hai thẻ MS và CF. MS là thẻ để lưu dữ liệu còn Cf thì để hỗ trợ wifi.. đó là mục đích của Sony. Nhưng vì MS đắt quá nên tớ thấy mọi người vần dùng CF thay, nhưng hình như phải cài thêm driver, Driver này ở đâu? hình như nó chỉ nhận 1 số loại CF thôi đúng không? Hơn nữa là CF nếu có dùng được thì cũng chỉ để lưu date thôi phải không? chứ không cài được phần mềm nên đó. Tớ thắc mắc quá! Các bác nào biết nói thêm hơn cho rõ nhé.
Chờ trả lời của các bác!
Thank đã đọc bài!

Các bản update: http://esupport.sony.com/perl/select-system.pl?PRODTYPE=4,17
Thẻ MS sẽ tiện hơn rất nhiều, nhưng nếu biết cách cài đúng thì cũng có thể dùng CF dc, anh Trọng VietPalm xem giúp đỡ nhé...
Ps: CF cài dc phần mềm chứ...

Hoangnam_fr

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Biết là Cf rắc rối lên em làm em MS rồi, nhưng mới dùng chắc còn nhiều thắc mắc mong các bác giúp đỡ nhé!

Hoangnam_fr

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dùng MS nghe chừng không đủ à, phải kiếm thêm em CF dùng thôi vì nó rẻ :)
Nhưng bác batigoltuan nói là nếu biết cài thì dùng cũng được câu này em chưa hiểu lắm, cụ thể là cài như nào ta? Với cả mua CF thì mua loại nào vậy? Của hãng nào thì dùng được với cả tối đa là bao nhiêu ( dung lượng ý mà) Anh em cho ý kiến và cho 1 bài hướng dẫn cụ thể được không? Mất hôm nay em đi dạo các forum nước ngoài định tự tìm vì bác Vietpalm đã chẳng có câu " Hạnh phúc không phải là cảm giác tới đích mà chính trên từng chặng đi !" nhưng nghe chừng trình độ tiếng Anh của em còn bé quá, lại quay về nhờ anh em VN ta giúp 1 bài cụ thể và rõ ràng về cái vụ CF cho Sony clié này vậy!
Mong các bác hết lòng giúp đỡ!

http://www.1src.com/forums/showthread.php?t=65488

Đa tạ trước!

Hoangnam_fr

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
chiệp chiệp! Sao không ai giúp vậy ta?

VietPalm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Để dùng được CF trên Clié thì bạn phải cài driver cua hãng thứ 3, Sony không cung cấp (để còn bán thẻ MS mà). Phổ biến là CFmagic và Athena CF. Cả hai phần mềm này đều tốt cả, có cái nào xài cái đó. Athena CF thì khó đăng ký vì "chìa khóa" phụ thuộc vào ID máy. Còn CFmagic có bản full, bạn cần có thể gửi mail cho mình.
Nếu quen thì dùng CF cũng khá tiện, dung lượng lớn, giá rẻ, tốc độ cao. Nêu kiếm cái 512 để dùng cho bõ, chưa nhạc, quay phim thoải mái.
Nhưng đúng là CF dùng với NZ90 thì tiện hơn với NX vì khi dùng CF với NX, camera quay bị vướng...

78hl

GÂY DỰNG
Để dùng được CF trên Clié thì bạn phải cài driver cua hãng thứ 3, Sony không cung cấp (để còn bán thẻ MS mà). Phổ biến là CFmagic và Athena CF. Cả hai phần mềm này đều tốt cả, có cái nào xài cái đó. Athena CF thì khó đăng ký vì "chìa khóa" phụ thuộc vào ID máy. Còn CFmagic có bản full, bạn cần có thể gửi mail cho mình.
Nếu quen thì dùng CF cũng khá tiện, dung lượng lớn, giá rẻ, tốc độ cao. Nêu kiếm cái 512 để dùng cho bõ, chưa nhạc, quay phim thoải mái.
Nhưng đúng là CF dùng với NZ90 thì tiện hơn với NX vì khi dùng CF với NX, camera quay bị vướng...

Tiện đây em hỏi TH55 thì xài thẻ MS dung lượng max là bao nhiêu ạ?
Em dùng thẻ 1GB nhưng thấy ít quá:-?

merci

WHY NOT?
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tiện đây em hỏi TH55 thì xài thẻ MS dung lượng max là bao nhiêu ạ?
Em dùng thẻ 1GB nhưng thấy ít quá:-?

Bình thường thì dùng thẻ dung lượng tối đa là 2GB bác à. Em đang dùng một chú MS 2Gb chạy rất ngon lành.

Nếu bác muốn dùng thẻ có dung lượng cao hơn 2Gb thì có thể cài thêm FAT32 driver cho TH55. Tuy nhiên khi đó một số chương trình built-in của Clie sẽ không đọc được thẻ này.

Chi tiết thêm về vụ FAT32 driver này bác tham khảo chi tiết ở đây nhé:

http://www.1src.com/forums/showthread.php?t=88022&highlight=4gb+th55

78hl

GÂY DỰNG
Bình thường thì dùng thẻ dung lượng tối đa là 2GB bác à. Em đang dùng một chú MS 2Gb chạy rất ngon lành.

Nếu bác muốn dùng thẻ có dung lượng cao hơn 2Gb thì có thể cài thêm FAT32 driver cho TH55. Tuy nhiên khi đó một số chương trình built-in của Clie sẽ không đọc được thẻ này.

Chi tiết thêm về vụ FAT32 driver này bác tham khảo chi tiết ở đây nhé:

http://www.1src.com/forums/showthread.php?t=88022&highlight=4gb+th55

Thanks bác nhé.
Sẽ nghiên cứu để nâng cấp cho em nó:D

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt