Thiết lập mạng LAN

Các thớt khác của cohu

cohu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng tư 2007 lúc 18:52
Tôi vừa mua một modem ADSL wireless D-link 2640T và tự set up thành công, giờ thì hai máy tính: một LAPTOP (winxp Pro) đã vào được mạng không dây, và một máy DESKTOP (win2000 Pro) đã vào được mạng có dây.
Bây giờ tôi muốn thiết lập mạng LAN giữa hai máy này nhưng không biết cách, cần nhờ chuyên gia bày giúp, xin cảm ơn!

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng tư 2007 lúc 20:23
Bác cắm dây mạng của laptop vào cổng LAN của AP hoặc Modem và đặt địa chỉ IP cùng dải IP với được cấp cho Laptop ( khác nhau ở lớp cuối xxx.xxx.xxx.01 và xxx.xxx.xxx.02 chẳng hạn )

cohu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng tư 2007 lúc 21:44
Bác cắm dây mạng của laptop vào cổng LAN của AP hoặc Modem và đặt địa chỉ IP cùng dải IP với được cấp cho Laptop ( khác nhau ở lớp cuối xxx.xxx.xxx.01 và xxx.xxx.xxx.02 chẳng hạn )
Cảm ơn bạn.
Vậy là vẫn phải cắm dây mạng vào máy LAPTOP ạ? Một máy ko dây, một máy có dây không thể kết nối LAN được ạ? (tôi đã để cùng dải IP 192.168.1.2 và 192.168.1.3 và 2 máy đã nhìn thấy nhau, nhưng không truy cập vào nhau được, cũng có lần nó hỏi user name và password, nhưng tôi ko hiểu phải khai báo ntn?). Còn vấn đề giữa winXP và win2000 ko biết có trở ngại gì không?

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng tư 2007 lúc 21:56
Không sửa được bài, nhầm chút cắm dây mạng từ PC...vấn đề bác nhìn thấy nhau rồi thì chỉ là phần bác đặt security quá thôi, ví dụ máy 2000 là desk thì bên máy kia bạn vào run gõ \\Desk sau đó nhập user và pass bạn dùng bên 2000 là ok....lúc đó muốn truy xuất ổ nào đó thì gõ \\Desk\C$...v.v.
Còn ping được và nhìn thấy nhau là bạn có mạng LAN rồi còn chi :D
Phần security bác có thể điều chỉnh lại từ Windows Firewall...hay những chương trình bảo vệ máy khác như Norton Internet Secutiry, ZoneAlarm...v.v.

cohu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng tư 2007 lúc 22:26
Không sửa được bài, nhầm chút cắm dây mạng từ PC...vấn đề bác nhìn thấy nhau rồi thì chỉ là phần bác đặt security quá thôi, ví dụ máy 2000 là desk thì bên máy kia bạn vào run gõ \\Desk sau đó nhập user và pass bạn dùng bên 2000 là ok....lúc đó muốn truy xuất ổ nào đó thì gõ \\Desk\C$...v.v.
Còn ping được và nhìn thấy nhau là bạn có mạng LAN rồi còn chi :D
Phần security bác có thể điều chỉnh lại từ Windows Firewall...hay những chương trình bảo vệ máy khác như Norton Internet Secutiry, ZoneAlarm...v.v.
Thank you. Từ máy LAPTOP tôi đã truy xuất được dữ liệu của DESKTOP, nhưng không share được cả ổ đĩa C hay D mà chỉ share được từng thư mục thôi. Ngược lại từ DESKTOP khi truy nhập vào LAPTOP thì bị báo Laptop is not accessible. The network was not found.
Vậy tôi phải làm thế nào tiếp???

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng tư 2007 lúc 23:19
Thank you. Từ máy LAPTOP tôi đã truy xuất được dữ liệu của DESKTOP, nhưng không share được cả ổ đĩa C hay D mà chỉ share được từng thư mục thôi. Ngược lại từ DESKTOP khi truy nhập vào LAPTOP thì bị báo Laptop is not accessible. The network was not found.
Vậy tôi phải làm thế nào tiếp???
Bác tiếp tục làm theo các bước sau:

Vào Start /Setting / Network Connections

Vào . Trong mục Network Tasks, kích vào Set up a home or small office network.

Khi Wizard hiện lên thì mục này bác chọn Other

Còn mục này thì gõ tên của máy

1 số mục thì bấm Next

Nó sẽ ra cái này trong vòng vài s

Khi ra cái này bác chọn dòng dưới cùng: Just Finish

Nó sẽ bắt khởi động lại:

sau khi khởi động song từ máy Desktoo 2000 đã có thể nhìn thấy máy XP đó Nhưng để nhìn thấy các thư mục khác cần Share bác nhấn chuột phải vào ổ đĩa hoặc thư mục muốn share rồi chọn Sharing and Security là OK

khaktqd

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng tư 2007 lúc 23:27
Nhân tiện chủ đề này em xin hỏi các bác luôn
- Em đang dùng máy laptop cài Vista, còn máy tính để bàn của em dùng Windows XP, và em có một Moderm Linksys vừa phát sóng đến mọi ngóc ngách :D vừa có bốn cổng cắm dây mạng
- Em đã thử setup cho hai máy kết nối mạng nhưng không thể nhận ra nhau. :( mặc dù ngày sửa ngày sưa em dùng laptop XP thì hai máy nhận nhau vui mừng lắm
- Bác nào có chiêu thức nào thì chuyền thụ củ thể cho thằng em đang đau yếu này cái
- Cũng như bác gì hỏi thì chắc mình không thể tạo một mạng mà 1 cắm dây còn 1 wifi nhỉ.

cohu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
13 Tháng tư 2007 lúc 00:09
Bác tiếp tục làm theo các bước sau:

Vào Start /Setting / Network Connections

Vào . Trong mục Network Tasks, kích vào Set up a home or small office network.

Khi Wizard hiện lên thì mục này bác chọn Other

Còn mục này thì gõ tên của máy

1 số mục thì bấm Next

Nó sẽ ra cái này trong vòng vài s

Khi ra cái này bác chọn dòng dưới cùng: Just Finish

Nó sẽ bắt khởi động lại:

sau khi khởi động song từ máy Desktoo 2000 đã có thể nhìn thấy máy XP đó Nhưng để nhìn thấy các thư mục khác cần Share bác nhấn chuột phải vào ổ đĩa hoặc thư mục muốn share rồi chọn Sharing and Security là OK

Cám ơn bạn về trợ giúp rất chi tiết và kỳ công. Tôi đã làm như vậy, và đã tạo hẳn đĩa netsetup để chạy bên máy win 2000, nhưng sang máy win2000 thì nó bảo file chạy này chỉ tương thích với win98, 98SE, win Millenium Edition và winXP, tuyệt nhiên ko có win 2000, nên không thể set up cho máy 2000 có cùng thông số workgroup... được. Vậy phải làm sao đây???
Nó vẫn báo là network path was not found.

Bài viết cần bạn xem thêm

do thích em orient mako pepsi từ lâu. nên e có tích cóp được ít. thấy có bạn có nick pham quang chien đăng bán. giá 2 bên thoả thuận là 1.5t. e phi từ vĩnh phúc xuống cầu diễn để giao dịch. đến nơi đúng như topic của bạn ấy nói là vòng benzen k xoay ...
Lazada Vietnam Master card on Monday