Thinkpad T400 không nhận hết 4gb ram với win7 64bit

Các thớt khác của leclub

leclub

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em vừa nâng cấp lên ram 4gb mà sao con T400 lại không nhận hết 4gb các bác nhỉ? chỉ nhận đc 3.9gb thôi(vga x4500).

Còn 1 vấn đề nữa là bấm fn + home (end) thì màn hình có thay đổi độ sáng và tối nhưng lại kg hiện lên trên màn hình để thông báo cho mình biết là tăng hoặc giảm bao nhiêu như khi em bấm nút tăng giảm volume(đã cài hotkey features intergation bản mới nhất)

Các bác giúp em 2 vấn đề trên với ạ. Xin cảm ơn các bác rất nhiều.

popeyes

THƯƠNG GIA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nhận được 3,9gb là đúng rồi đó bạn, bình thường 32bit thì chỉ nhận được 3,75 thôi. Còn vấn đề thứ 2 do không xài T400 nên không trả lời giúp bạn được :)

leclub

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nhận được 3,9gb là đúng rồi đó bạn, bình thường 32bit thì chỉ nhận được 3,75 thôi. Còn vấn đề thứ 2 do không xài T400 nên không trả lời giúp bạn được :)

64bit mà bác. 8gb cũng nhận hết chứ nói gì 4gb.

leclub

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Sao không có bác nào vào giúp em vấn đề này nhỉ?

leclub

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
em còn 1 con dell studio 4gb ram, vga gf9400. mà ram cũng 3.75gb thôi. Vậy bác nghĩ xem nó có share cho vga onboard kg?

tuanket125

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác dùng máy Dell thì do cài Win 32 bit nên nó nhận được chừng đó thôi. Còn bác dùng máy T400 thì có thể là do lỗi quản lý bộ nhớ của hệ điều hành. Có thể thử cài lại xem sao.

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Dòng T400 với Vga Intel GMA X4500 sử dụng chíp GM45 Express, dùng bộ nhớ của máy để làm bộ nhớ cho card màn hình, vì vậy bạn sẽ thấy rằng bộ nhớ 4G không còn đủ 4096M do sử dụng 128M khi máy lên hình, do đó bạn chỉ thấy còn 3,9Gb mà thôi. Trong quá trình sử dụng, khi có nhu cầu, hệ thống sẽ tự động lấy ram của hệ thống để tăng thêm cho VGA khi chạy các ứng dụng cần VGA.

Với công nghệ này, ta tiết kiệm chi phí rất nhiều như giá thành, điện năng. ....

leclub

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác dùng máy Dell thì do cài Win 32 bit nên nó nhận được chừng đó thôi. Còn bác dùng máy T400 thì có thể là do lỗi quản lý bộ nhớ của hệ điều hành. Có thể thử cài lại xem sao.

em dùng win 64bit đi theo máy bác a`.dùng 32bit thì em nói làm gì.

vutoannd

Thinkpad No.1
MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
Chính xác là do card đồ họa onboard chiếm đi lượng RAM đó. Vì em đã thử gắn 4GB ram trên máy T400 có VGA rời. Khi chuyển sang chế độ vga rời thì không gặp tình trạng này. Nếu chuyển về vga onboard thì lại về 3.9GB usable như bình thường.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...