Thủ tục lập 1 hội từ thiện - Có ai biết?

Các thớt khác của sontran

sontran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng mười hai 2006 lúc 16:55
Chào các bác,
Số cái thì mà là em và 1 vài ng bạn có vận động được 1 khoản tiền kha khá để làm quỹ tài trợ cho trẻ em hiếu học VN. Tuy nhiên có 1 vấn đề tế nhị hiện nay đang gặp là bọn em không có là 1 tổ chức gì, túm lại là 0 có tư cách pháp nhân (0 biết dùng từ này trúng 0) để có thể nhận tài trợ từ các cty, tổ chức nuớc ngoài đưa về. Do vậy các đơn vị tài trợ cũng đang còn do dự (cá nhân thì 0 có vấn đề chi)

Vấn đề cần hỏi như sau: thủ tục để lập một Hội như vậy thì thế nào? Em có thấy VN có các Hội Khuyến Học... nhưng 0 rõ thủ tục lập hội lắm. Có bác nào rành thì chỉ giáo giúp đàn em!

Cảm ơn các bác

Sơn

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
24 Tháng mười hai 2006 lúc 17:37
Cái này mình search hộ bạn thôi nhé:

THỦ TỤC CƠ BẢN GỒM:

1. Đơn đề nghị chính thức thành lập Hội (theo mẫu);
2. Bản dự thảo Điều lệ Hội (theo mẫu);
3. Báo cáo về tình hình chuẩn bị thành lập;
4. Chương trình hoạt động;
5. Danh sách, sơ yếu lý lịch những thành viên Ban vận động thành lập có chứng thực của chính quyền nơi đang ký hộ khẩu thường trú hoặc xác nhận của cơ quan quản lý đương sự (theo mẫu);
6. Các văn bản về trụ sở và tài sản của Hội;
7. Ý kiến bằng văn bản của cơ quan quản lý Nhà nước về lĩnh vực Hội hoạt động;
8. Ý kiến bằng văn bản của UBND quận, huyện (trường hợp xin thành lập Hội cấp quận, huyện).

Trong khi chờ đợi Luật về Hội được thông qua thì trước mắt, muốn thành lập Hội, fải tạm căn cứ 2 văn bản pháp quy phạm pháp luật này - không chắc có cũ quá không (search tiếp nhé):

- Nghị định số 258/TTg ngày 14.6.1957 của Chính phủ;
- Hướng dẫn số 07/TCCP ngày 06.01.1989 của Ban Tổ chức - Cán bộ Chính phủ (nay là Bộ Nội vụ).

Tuy nhiên, theo thiển ý của mình thì lập hội làm chi cho phức tạp. Cứ nương theo một cơ quan/ tổ chức nào đó là ổn nhất.

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
25 Tháng mười hai 2006 lúc 00:26
Cái này mình search hộ bạn thôi nhé:

THỦ TỤC CƠ BẢN GỒM:

1. Đơn đề nghị chính thức thành lập Hội (theo mẫu);
2. Bản dự thảo Điều lệ Hội (theo mẫu);
3. Báo cáo về tình hình chuẩn bị thành lập;
4. Chương trình hoạt động;
5. Danh sách, sơ yếu lý lịch những thành viên Ban vận động thành lập có chứng thực của chính quyền nơi đang ký hộ khẩu thường trú hoặc xác nhận của cơ quan quản lý đương sự (theo mẫu);
6. Các văn bản về trụ sở và tài sản của Hội;
7. Ý kiến bằng văn bản của cơ quan quản lý Nhà nước về lĩnh vực Hội hoạt động;
8. Ý kiến bằng văn bản của UBND quận, huyện (trường hợp xin thành lập Hội cấp quận, huyện).

Trong khi chờ đợi Luật về Hội được thông qua thì trước mắt, muốn thành lập Hội, fải tạm căn cứ 2 văn bản pháp quy phạm pháp luật này - không chắc có cũ quá không (search tiếp nhé):

- Nghị định số 258/TTg ngày 14.6.1957 của Chính phủ;
- Hướng dẫn số 07/TCCP ngày 06.01.1989 của Ban Tổ chức - Cán bộ Chính phủ (nay là Bộ Nội vụ).

Tuy nhiên, theo thiển ý của mình thì lập hội làm chi cho phức tạp. Cứ nương theo một cơ quan/ tổ chức nào đó là ổn nhất.
PRO quá:D

dr_slums

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng mười hai 2006 lúc 08:28
Hic ! Nếu có nhiều tiền mà muốn từ thiện thì xin các bác lập hẳn 1 hội do mình quản lý, nếu có ít tiền mà muốn từ thiện thị xin các bác đóng thẳng trực tiếp cho nhà người cần giúp đỡ đừng đong cho mấy cái bọn chữ thập đỏ chữ thập đen làm gì. Chỉ có chưa đến 1/2 số tiền bác đóng đến được đúng địa chỉ thôi bác ạ. Vậy mới có vụ chết 13 người ở trong Nam do đi cứu trợ đấy! hic từ hồi biết mấy cái trò của bọn chữ thập đỏ rồi bảo trợ trẻ em nghèo, ........ em chán bọn đấy luôn

sontran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng mười hai 2006 lúc 08:42
Cảm ơn bác nobita, em cũng có google ra cái thông tin như vậy ở 1 web của tỉnh Tiền Giang thì phải.
Tuy nhiên vẫn cứ post thẳng lên đây để tham khảo các bác đi trước nhiều kinh nghiệm :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Phần mềm quản lý nhà in ra đời đã trở thành cứu cánh cho các nhà in cũng như nhân viên và lãnh đạo ngành in. Phần mềm quản lý chuyên nghiệp dùng để thiết kế dành riêng cho nhà in nên sẽ có những tính năng chuyên biệt chẳng hạn: offset sách báo, catal ...
Lazada Vietnam Master card on Monday