Tị nạn giáo dục, 1 câu chuyện đáng để tâm

Các thớt khác của tuanibt

tuanibt

Siêu dự bị
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chi tiết xem ở đây
Trích dẫn 1 số điều tâm đắc
Tính hiếu học của người Việt đang bị thách thức. Những người có tiền không dại gì để con mình chịu đựng sự thể nghiệm mãi của những nhà cải cách và phải học theo kiểu “nhồi sọ” ở trường, lại còn phải học thêm học nếm mãi.
Một gia đình có con trúng học bổng Singapore năm 14 tuổi đã phấn khích thốt lên: “ôi, cháu tôi đã được làm người”…

[SIZE=+0]
[SIZE=+0]Hãy xem trường điểm và trường chuyên đã làm cho cha mẹ các em phải chạy chọt và gây thêm ách tắc giao thông như thế nào? Hãy xem tuổi thơ của các em nhỏ đang được chơi hay đang bị học kiểu “nhồi thức ăn cho ngỗng”?
[SIZE=+0]Một cô cháu họ của tôi kể, trong thực hành môn Văn lớp 4 của con nó có thứ đề đại loại: “Hãy viết một bức điện tín”. Chính tôi đã từng giúp cho đứa cháu ngoại học lớp 5 ở Hà Nội làm đề ngoại khóa là “Hãy viết suy nghĩ của em về chiến thắng của trận Điện Biên Phủ trên không?”. [/SIZE]
[SIZE=+0]Có phải bắt các em làm chính trị gia hay làm công dân sớm? Sao không để cho các em tiểu học được phát triển tự nhiên cả trong tình yêu đất nước, gia đình, thầy cô và tiếng Việt mà cứ làm cho chúng chán ngấy lên vậy? [/SIZE]

Đừng có mà đùa dai với truyền thống hiếu học của người Việt. Sẽ còn đi nhiều, đi trống rỗng, đi bằng hết, nếu những người cầm trịch của chúng ta không giật mình thì sẽ không cứu vãn được làn sóng tị nạn này đâu.

Rồi sẽ có thêm những thế hệ Việt kiều không biết tiếng Việt, quê hương đất nước xa vời. Đừng nghĩ người Việt sẽ cố kết tình quê hương và đất nước như cộng đồng người Tàu. Chúng ta là những người Việt trần ai, rất dễ bời rời và mất gốc khi ở xứ người.

Kể từ khi vợ có bầu, trong đầu em đã xây dựng kế hoạch và con đường học vấn cho con em, cấp I và II cho mày vừa học và chơi thoải mái, ko bị áp lực thành tích, mày học dốt cũng được, kiểu gì chả được lên lớp (với cái bệnh thành tích muôn đời ko bị phá bỏ). Quan trọng nhất trong thời gian này là đào luyện tiếng anh, khả năng quan sát và phát triển tự nhiên. Lên cấp III, bố mày cố sống cố chết cho mày đi học ở SING, kèm mày 3 năm cấp 3 ở sing là mày có thể tự lập để tự có hướng đi tiếp theo. Chứ học ở VN, chỉ có chết nhục[/SIZE][/SIZE]

ducleminh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Sao không cho sang Mẽo luôn, châu Á có thay đổi nhưng vẫn là nhồi vịt thôi!

todd

GÂY DỰNG
Sao không cho sang Mẽo luôn, châu Á có thay đổi nhưng vẫn là nhồi vịt thôi!
Thứ 1 là vấn đề kinh phí và hiệu quả thu được
Thứ 2 là vấn đề quản lý, nếu muốn bạn có thể bay qua sing hàng tháng để quản lý cậu ấm nhà bạn, chứ ở Mẽo thì bay = niềm tin à :D

Apache08

Týp-phờ-nờ
GÂY DỰNG
Có điều kiện quản lý hoặc cảm thấy tự tin thì cứ cho các cháu nó đi, ngày xưa các cụ nói thế mà vẫn đúng, "đi một ngày đàng học một sàng khôn".
Vui một tí, vì em chợt nhớ lại bài văn cấp 1 hồi trước, tả con lợn: "em rất yêu chú lợn nhà em (...) vì đến Tết nhà em lại có thịt lợn gói bánh chưng."

philipshero

người lính
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dạ thưa các bác!
Năm 1977 em bước chân vào lớp 1, năm 1994 em ra khỏi cổng trường đại học. Tính ra em chịu "chết nhục" 17 năm. Bây giờ thì phải chịu khổ để cho con mình hết nhục thôi.

Ares_n1

HHVN - SIÊU DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dạ thưa các bác!
Năm 1977 em bước chân vào lớp 1, năm 1994 em ra khỏi cổng trường đại học. Tính ra em chịu "chết nhục" 17 năm. Bây giờ thì phải chịu khổ để cho con mình hết nhục thôi.

Quên đi bưởi,giờ vẫn chịu nhục chứ chịu khổ hồi nào hẻm :)):)):))

ducleminh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Dạ thưa các bác!

Sao năm 77 mình vào lớp 1 mà năm 92 đã ra cổng đại học rồi nhỉ?

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG

đại học gì có 3 năm nhỉ ? chắc ko phải nằm trong hệ thống của vnam dzồi.

còn nói về giáo dục việt nam, ôi muôn đời
chỉ khi nào đừng có cho các bác ấy ngồi máy lạnh, đừng có cho các bác ấy đi oto,

cho đi bộ, ngồi quạt tay cho đỡ trắng răng dài tóc là đỡ khổ cho học sinh thôi.

lớp 1,,...... đã chạy trường, ôi khổ

philipshero

người lính
GẮN KẾT
GÂY DỰNG

Tại vì bác học phổ thông theo chuẩn XHCN có 10 năm thôi.

ducleminh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Ặc, mình học khoa Toán của Kinh Tế Quốc Dân - K30 vào năm 88 ra năm 92 mà? Sao lại 3 năm.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.