Tiếng kêu cọc ở HDD laptop

Các thớt khác của Ta Luan

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng hai 2007 lúc 10:56
E mới thay HDD 80G loại IDE 5400rpm của Seagate (mua ở Phong Vũ) cho con Vaio P4 củ kỹ của mình thì tất cả đều bình thường nhưng thỉnh thoảng vài phút nó lại kêu cái cọc một cái mặc dù lúc đó chẳng làm gì tới nó hết. Các bác có ai biết lý do tại sao không ạ? có cách nào làm cho nó im miệng đi được không ? Hay là em phải đánh chết nó rồi đem đổi cái khác? Còn cái ổ 60G cũ của nó e thay qua cho con Vaio p3 cũ kỹ hơn của e cũng bị tình trạng này trong khi trước đó nằm trong con P4 thì không bị như vậy (ổ cũ của P3 là 20G). Như vậy có gì bất thường kg ? Bác nào biết chỉ giáo e cái nhé cảm ơn.

4 Tháng hai 2007 lúc 11:00
Điều bất thường sắp xảy ra rồi đó. không nên lưu dữ liệu quan trọng ở trong đó. Sắp hỏng vật lý.
Tuy vậy nếu mang đi BH thì sẽ chưa nhận đc ổ mới thay thế đâu, nếu bác biết cách làm nó chết hẳn mà không mất tem BH thì cứ làm. Xin chia buồn

tamkt

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng hai 2007 lúc 14:24
thau ràu, nguy cơ quá, thử đổi lại như cũ xem thế nào bạn, nếu không bị gì thì chắc chắn do không tương thích rồi. Nghe giang hồ đồn laptop kén linh kiện lắm, nhất là anh chàng Vaio quý tộc...
Nếu vẫn không hết thì chỉ còn 1 con đường ... bảo hành.

====================
Only Quality - http://trtsoftware.blogspot.com

htm76us

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng hai 2007 lúc 18:21
E mới thay HDD 80G loại IDE 5400rpm của Seagate (mua ở Phong Vũ) cho con Vaio P4 củ kỹ của mình thì tất cả đều bình thường nhưng thỉnh thoảng vài phút nó lại kêu cái cọc một cái mặc dù lúc đó chẳng làm gì tới nó hết. Các bác có ai biết lý do tại sao không ạ? có cách nào làm cho nó im miệng đi được không ? Hay là em phải đánh chết nó rồi đem đổi cái khác? Còn cái ổ 60G cũ của nó e thay qua cho con Vaio p3 cũ kỹ hơn của e cũng bị tình trạng này trong khi trước đó nằm trong con P4 thì không bị như vậy (ổ cũ của P3 là 20G). Như vậy có gì bất thường kg ? Bác nào biết chỉ giáo e cái nhé cảm ơn.
Kinh nghiệm của tui là nó sắp die. Tin buồn đúng không? Tốt nhất là nên làm một bản backup toàn bộ dữ liệu ra đĩa CD hoặc ổ cứng khác. Sau đó đem đổi cái khác đi. Ổ như vậy là hỏng vật lý, có thể là trục quay không đúng, lệch, đầu đọc bị lệch, v.v...

4 Tháng hai 2007 lúc 23:35
Hình như có bác nào hồi trước có nói. Kê cục nam châm gần nó là nó hư thôi. Đâu cần quấn chăn mà dập....hì hì.
Nói vậy thôi chứ đem đi bảo hành chắc là được thôi.
Thử sài box xem nó còn bị kêu như vậy không. Nếu vẫn bị chắc chắn là bảo hành được.
Hồi trước mình bị 1 con ổ cứng mua cũng gần 2 năm rồi. Bảo hành 2 lần đều được đổi ổ mới. Cũng mua ở Phong Vũ nhưng hiệu Samsung. Lần thứ hai thì ổ không biết bị lỗi gì cứ chạy đến sector đó là đứng. Thử mọi cách. Không bad. Hết bảo hành ở Phong Vũ -> Fpt bảo hành 24g sau có ổ mới. (Bảo hành 3 năm FPT mà sài đc 3 cái)
Không biết Seagate bảo hành như thế nào. Nếu hàng FPT thì nó sẽ bảo hành thôi.

tung2403

Thích du lịch bụi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng hai 2007 lúc 09:15
Chết rồi. Ổ của em cũng bị như vậy. Để máy standby, lúc khởi động lại nghe cọc một cái. Nghe các bác nói mới biết. Backup nhanh thôi.

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình cần mua vài em sim số phát tài viettel cho đời lộc lá tí ạ, bác nào có hay biết đâu bán rẻ rẻ thì chỉ em với ạ, xin cảm ơn rất nhiều
Lazada Vietnam Master card on Monday