Tiếng ồn của ổ cứng có ảnh hưởng đến laptop?

Các thớt khác của harrypoter

harrypoter

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
11 Tháng một 2008 lúc 17:46
Tôi đang định mua 1 con Dell XPS 1530 nhưng đọc trên mấy trang review thấy con khi chạy thì ố cứng và ổ DVD rất ồn. Không biết tiếng ồn như vậy có ảnh hưởng nhiều tới máy không? Bác nào có kinh nghiệm rồi xin cho ý kiến :):)

beyondman97

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng một 2008 lúc 18:06
bản thân tiếng ồn đó chỉnh ảnh hưởng đến lỗ tai của bác thôi, cái mà ảnh hưởng đến laptop chính là nguyên nhân gây ra tiếng ồn đó, nhưng nói thì vậy thôi chứ ổ cứng nào mà chả kêu, không sao đâu, bác cứ yên tâm dùng
thân!

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng một 2008 lúc 18:08
mình thì chưa thử qua con 1530 nhưng có xài qua 1520( tương tự Vostro 1500 cũng vậy), khi chạy khá ồn, nói chung cảm giác cũng hơi khó chịu và tản nhiệt hơi kém.

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng một 2008 lúc 19:40
Tôi đang định mua 1 con Dell XPS 1530 nhưng đọc trên mấy trang review thấy con khi chạy thì ố cứng và ổ DVD rất ồn. Không biết tiếng ồn như vậy có ảnh hưởng nhiều tới máy không? Bác nào có kinh nghiệm rồi xin cho ý kiến :):)
Bác phải xác định rõ là HDD hay DVD gây ra tiếng ồn. Laptop thường là dòng thiết kế phần cứng tương đối tốt, việc gây ra tiếng ồn là rất nhỏ. Bác có thể xác định tiếng ồn của lap ở mức chấp nhận được hay mức cần lưu tâm dựa vào cách sau:
Sử dụng 1 quạt của máy Desktop tốc 12x12cm chạy ở tốc độ 2700rpm và đặt ở phía tai trái cách khoảng 15cm(quạt ko hướng vào tai đâu nhé). còn máy của bác bật lên và chạy ko tải cách tai bác tầm 30cm. Nên thử trong phòng cách âm tốt hoặc thử vào ban đêm để hạn chế tiếng ồn bên ngoài. Nếu bác nghe tiếng quạt rõ hơn tiếng máy thì ok. Còn ngược lại là có vấn đề.

Cách này là do tụi tester áp dụng chứ ko phải em nghĩ ra đâu nhé

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng một 2008 lúc 22:18
XPS 1530 mình chưa dùng qua ...nhưng con XPS 1330 của mình Fan CPU chạy cực êm ....và máy cũng không nóng đâu .
Chỉ ổ DVD hơi ồn " khi Nuốt đĩa " Do cơ cấu dàn cơ bên trong Phức tạp ...và vì nó là Hitachi LG -DVD ...nhưng đọc đĩa thì rất good
Macbook dùng ổ Matsu#!#!#!#!a, chạy và nuốt đĩa khá êm ...
Hơi ồn chút không ảnh hưỡng gì đâu Bác ơi
@ Ổ cứng cũ mà ồn thì Ảnh hưởng tốc độ của máy đấy...còn đây là máy mới mà .
Thân .

13 Tháng một 2008 lúc 17:03
đúng rùi mình xài cái XPS1330 cũng ồn lắm lại còn rung khi xem DVD nữa chứ, lúc đầu cứ tưởng bị kẹt cái gì rùi chứ, nhưng ra hỏi vào xem mấy máy khác cũng như vậy

16 Tháng một 2008 lúc 15:32
có thể tiếng ồn là do tốc độ quay , hay là do quạt tản nhiệt thôi

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có cái kính, để con trẻ nó nghịch loay hoay kiểu gì xước 2 bên mắt như hình. Đeo vào thì không sao nhưng trông mất thẩm mỹ. Có bác nào chỉ giáo em cách khắc phục. Thêm nữa là em để mất đôi mái chèo nhựa lúc tháo ra vệ sinh lớp mạ bị oxy hóa, có ai ...
Lazada Vietnam Master card on Monday