Tiểu bối muốn nâng cấp laptop, mong các tiền bối chỉ giáo

Alan_Hill

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tại hạ đang có 1 chú IBM T42 cấu hình như sau:
CENTRINO DOTHAN 1.7Ghz/ DDRAM 512Mb/ HDD 40Gb/ DVD-CDRW/ MO 14.1 XGA/ VGA Radeon 7500 32MB :(

Tại hạ muốn nâng cấp vài thứ nên muốn hỏi các tiền bối có kinh nghiệm.

Thứ nhất là Ram, tại hạ định làm thêm 1 cái 512Mb nữa, nhưng mà kô biết chọn loại nào nó mới phù hợp với máy của mình. Tại hạ xem báo giá của 1 số chỗ thì nó ghi "DDR266/333/400". Tuy nhiên tại hạ kô biết check xem cái thanh trong máy của mình là DDR bao nhiêu để mua cho nó phù hợp. Mong các tiền bối chí giáo.

Thứ hai là HDD. Tại hạ cũng định mua 1 chú HDD to hơn chút. Tiền bối nào biết cách check xem tốc độ vòng quay của ổ cứng kiểu gì kô? Để tại hạ thử check xem cái HDD trong máy nó có xịn kô thì tiện đổi sang cái khác luôn.

Trước mắt là nâng cấp 2 thứ đó. Kô biết còn nâng cấp được cái j nữa kô? Nếu còn gì thiếu sót thì các tiền bối chỉ bảo tại hạ nhé.
Đa tạ.

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ram chọn 333
HDD bạn mở device manager ra xem model của nó rồi check trên mạng xem, mua luôn em 80 hay 100GB/5400 vòng cho nó máu.
Máy của bạn chỉ nân cấp được 2 cái đó thôi là kịch đường tàu rồi.

Alan_Hill

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Kô hiểu tháo máy ra có dễ kô bác nhỉ ?
Em chưa thử bao giờ, mà cũng chưa rõ cắm ram với ổ cứng vào đâu nữa .

Alan_Hill

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Các bác ơi, em xem trên 1 shop thì nó ghi có 2 loại là:
512Mb SDRAM 144 Pin SODIMM Notebook
512Mb DDR SDRAM 200pin SODIMM Notebook
Vậy thì nó khác nhau cái gì hả các bác? Với cả loại nào thì phù hợp với thằng T42 của em /
Cám ơn nhiều.

maluoi

VERIFIED!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
T42 thì chắc là dùng loại PC 2700 (bus333) rồi, nhưng không cần quan tâm đến điều này nhiều đâu, trừ phi bạn tự mua RAM về tự lắp. Đầu tư thêm RAM là 1 quyết định hợp lý, chỉ cần mang Laptop ra cửa hàng và ngồi xem họ mở máy lắp RAM là OK, tuy nhiên lúc mở ra thì nên có yêu cầu là được lắp cho loại RAM cùng nhãn hiệu với loại trong máy là OK nhất, xong hén vụ RAM. Dưng mà họ không có loại y xì póc như thế thì nếu không kỹ tính cũng có thể lấy hãng khác cũng không sao miễn là cùng "bus" với nhau là được.

Nếu đúng T42 chuẩn thì Ổ cứng của bạn là loại 5400v/p rùi đấy. Tuy nhiên cũng nên kiếm con tầm tầm 80Gb cóp kiếc cho nó xông xênh.

akichinh

GẮN KẾT
Bạn dùng ctrình cpuz hoặc siw chạy trên pc là ra hết thông số máy thôi.
DDR tức là Double DR khi bạn test thấy frequency là 133Mhz or 200Mhz tức là bus DDR SDram là 266 or 400

Alan_Hill

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
akichinh said:
Bạn dùng ctrình cpuz hoặc siw chạy trên pc là ra hết thông số máy thôi.
DDR tức là Double DR khi bạn test thấy frequency là 133Mhz or 200Mhz tức là bus DDR SDram là 266 or 400
Thế Bus 333 thì Frequency là bao nhiêu mHz hả pác ? #-o

maluoi

VERIFIED!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bus 333 thì ghi là PC2700, tháo ra nhìn thực tế cho nhanh và chính xác. có 1 con ốc thôi mà.

Alan_Hill

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tháo ra là phải tháo cả máy hả các bác ?
Hay chỉ tháo cái mặt sau của laptop thôi .
Ram nó nằm ở chỗ nào thế các bác ?
Cám ơn các bác nhiều .

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...