Tin cảnh giác

Các thớt khác của demen72

demen72

GẮN KẾT
Mình thấy có tin này chưa biết thật hay giả nhưng yêu cầu mình cảnh giác nên mình post vào. Ác nỗi post vào bên Tin Tức thì mình không post được, nên post đại vào đây. Mong admin và các Mod thông cảm và chuyển dùm nhé
Lưu ý những điều sau đây nếu bạn đang sử dụng điện thoại di động. Trường hợp bạn nhận được một cuộc gọi ở máy di động của bạn từ bất kỳ người nào và họ nói rằng họ là kỹ sư của một công ty nào đấy, đang kiểm tra đường dẫn của máy di động của bạn, yêu cầu bạn nhấn #90 hoặc #09 hoặc bất kỳ số nào khác. Ngay lập tức bạn phải tắt điện thoại mà không nhấn bất cứ số nào. Hiện đang có một công ty lừa đảo, sử dụng chiêu thức yêu cầu bạn bấm #90 hoặc #09 để xâm nhập vào “SIM” của bạn và sẽ thực hiện các cuộc gọi bằng tài khoản của bạn. Hãy nhanh chóng gửi thông tin này cho những người bạn, những người đang sử dụng điện thoại di động để tránh được điều này.

ppc_admin

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Hi`hi`, tin này chẳng đáng tin tý tẹo nào.

Giả sử có nhận được cuộc gọi này, lại đang rảnh thì nên từ từ hỏi phím # là phím nào, bấm số ra làm sao, ... :D tắt máy thì hóa ra mắc mưu địch à?

Cảm ơn bạn vì thiện chí, mình chuyển sang box Chuyện ngoài lề vậy nhé.

bad

<b><font color="blue">Bad is very Bad</font></b>
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hiihii, mình ko hiểu bài này mang tính hài hước hay là nghiêm túc nữa. Chỉ muốn kết luận 1 câu, cảnh giác là cần thiết nhưng kèm theo đó phải là... kiến thức cơ bản

dtnni

"CHIÊN DA"
THÀNH VIÊN DANH DỰ
Hi hi em lại nghĩ... lúc nhân viên kỹ thuật kia hỏi thì trả lời là ... anh ơi em đang xài O mini... đâu có fím nào đâu mà bấm? mà muốn bấm thì làm sao? em toàn gọi bạn em từ phone book... chả biết bấm số bao giờ :p hề hề...

khoa_pc81

GẮN KẾT
VietNam said:
Ka..ka.. Tin hay phết! Theo tớ thì cứ để máy mở, rồi mở một bản nhạc độ 10 phút cho "nhân viên kỹ thuật" nghe để kiểm tra đường truyền! :p
Ý này hay nhất vì chẳng biết thế nào 10p điện thoại quy ra Xiền cũng chừng 2 mấy ngàn . Hết 2 bài hát bảo là xin lỗi anh em có ĐT anh gọi lại sau. Nếu gọi lại thì cho nghe nhạc tiếp khi nào chán thì thôi. Chắc không có thằng nào ngu đến mức gọi lại lần thứ 3 he he

demen72

GẮN KẾT
VietNam said:
Ka..ka.. Tin hay phết! Theo tớ thì cứ để máy mở, rồi mở một bản nhạc độ 10 phút cho "nhân viên kỹ thuật" nghe để kiểm tra đường truyền! :p
- Nếu bạn làm vậy là bạn sai lầm lớn vì đó cũng là ý đồ của người gọi cho bạn, vì họ chẳng biết phải nói gì với bạn nên mới bày ra mọi cách để câu giờ cốt làm sao cho bạn giữ máy nghe họ nói càng lâu càng tốt, chỉ cần 3 đến 4 phút là máy dò của họ dò ra được số Ki và IMSI (là hai thông số để tạo ra một số thuê bao GSM) trong SIM của bạn, từ đó họ mới tạo ra một SIM khác trùng số với bạn và chuyện gì xảy ra sau đó thì chắc bạn cũng hiểu rồi chứ.
- Nếu bạn không tin hãy tham khảo bài báo dưới đây sẽ biết, khác nhau ở chỗ là người gọi cho bạn sử dụng máy dò số Ki và IMSI để gọi cho bạn, chứ không phải lấy SIM của bạn mà sao chép, điều đó là hiển nhiên rồi! Và nếu bạn có theo dõi tin tức lâu nay trên báo thì mình tin chắc rằng bạn sẽ không nói nó là chuyện đùa đâu. Thực hư chưa biết, nhưng cẩn thận là hơn, nhất là đối với những số thuê bao trả sau.
Link tham khảo
http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/2004/10/3B9D7CA8/

boomboom

BoOm
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Từ cái hồi dùng Magic Sim đến giờ em chưa thấy cách nào có thể lấy được số KI chỉ trong vòng có 3-4 phút cả. Dùng đến đầu đọc SIM mà còn mất đến hơn 1 tiếng để lấy được số KI thế mà bác này lại cho rằng đọc qua máy dò qua tần số đt lại mất có 3-4 phút (nực cười)
Nếu có thằng nào gọi cho em mà làm như vậy em sẽ cho nó ngồi chờ hẳn nửa tiếng để xem nó làm được gì.

sontran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái này chỉ là 1 tin đồn thất thiệt thôi các bác ạ. Trò này không phải xuất phát từ VN đâu và cũng đã có từ lâu rôi ( 1 năm là ít)

Ah, mới tìm ra cái link đây các bác xem nhé

http://www.hoax-slayer.com/nine-zero-hash-hoax.html

demen72

GẮN KẾT
boomboom said:
Từ cái hồi dùng Magic Sim đến giờ em chưa thấy cách nào có thể lấy được số KI chỉ trong vòng có 3-4 phút cả. Dùng đến đầu đọc SIM mà còn mất đến hơn 1 tiếng để lấy được số KI thế mà bác này lại cho rằng đọc qua máy dò qua tần số đt lại mất có 3-4 phút (nực cười)
Nếu có thằng nào gọi cho em mà làm như vậy em sẽ cho nó ngồi chờ hẳn nửa tiếng để xem nó làm được gì.
- Bạn à, cái Magic SIM của bạn mua giá bao nhiêu vậy? 400K-600K là cùng chứ gì. Bạn có biết máy dò KI của họ giá bao nhiêu không vậy? Nếu chỉ đơn giản như Magic SIM sử dụng cổng Com thì chắc nhà nước chẳng cấm nhập những loại máy đó đâu nhỉ, lúc đó tôi cũng tậu một cái, làm bộ gọi nhầm số rồi cà kê nói chuyện để dò chơi, vì người ta nghĩ mình tốn tiền nên cứ để nói chuyện thoải mái (như bạn á) rồi tôi tạo một SIM khác gọi vô tư luôn lúc đó coi ai cười ai khóc biết liền. Còn cái máy của họ xin lỗi bạn không như bạn nghĩ đâu bạn ơi, tôi không nhớ giá chính xác của nó nhưng nếu ai đã từng đọc nhiều báo ở Sài Gòn thấy cách đây vài năm thì đều biết, khi đó đã xảy ra nhiều vụ trộm sóng ĐT, và hậu quả là những chủ thuê bao của máy bị trộm đã phải trả những khoản cước vô cùng lớn mà chẳng biết lý do tại sao. Đến khi những đối tượng của các vụ trộm sóng đó bị bắt thì người ta mới vỡ lẽ. Những người đó đã sử dụng máy móc kỹ thuật mà theo báo đài lúc đó là hàng mấy chục ngàn USD (không nhớ chính xác) chứ không phải sử dụng loại sài Com PC vài chục đô như bạn phải mất cả tiếng đâu bạn ơi.
- Và tôi nhớ chính xác một điều là khi đó kỹ thuật còn cao tay hơn kỹ thuật trong bài viết trên của tôi. Có nghĩa là người ta không cần gọi đến cho bạn, mà chỉ cần đặt máy tại một nơi cố định, bất kỳ cuộc gọi nào ở trong bán kính hoạt động của máy đều bị máy bắt được, từ đó người ta mới tạo ra 1 SIM nhân bản khác. Khi đó những kỹ thuật này hoàn toàn mới đối với các chuyên gia VN, nên rất khó phát hiện. Bạn chớ nên dùng Magic SIM của bạn mà so sánh khập khiễng như vậy. Và trên hết tôi đã nói từ đầu đây là tin cảnh giác tin hay không tùy bạn, tôi chỉ post lên cho mọi người biết mà tránh vậy thôi, nếu không gặp bao giờ thì quá tốt, còn gặp thì nên nói cho mọi người biết. Vậy thôi

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.