Tin mới nhận! W2003se upgrade(zip ExtROM)

onlymu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em lên tải về thì nó báo lỗi tải ko đc, bác có thì gửi cho em với, địa chỉ của em la` onlymu031079@yahoo.com. Cám ơn bác nhiều lắm lắm !!

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thật ra đây là 1 trong những bản SE dành cho Himalaya (XDA2) thôi và trong đó có 1 số file cài sẵn extendedROM.

@butterhn: nếu bạn đưa thông tin thì nên đưa đầy đủ sau khi nghiên cứu hay thử nghiệm. Chỉ đưa link thôi thì thiết nghĩ chưa đầy đủ lắm!

buterhn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em trích dân từ trên đó :

"....
XdA2JoJo.v3.0.1t ms_.nbf contains this files
AutoRun.exe
AutoConfig.txt
Config.Txt
Globe_ALL.toe.CAB
02ASIA_Globe_Customization_0923.CAB
02ASIA_Smart_Customization_0923.CAB
02ASIA_SUN_Customization_toe.CAB
Smart_ALL.toe.CAB
SUN_ALL.toe.CAB
XDA2JOJOPhilippineWM2003SEv3.0.cab
ExtROM.exe

i will explain only the last two files ..

ExtROM.exe is actually a Self-Extracting Archive done using NscTech CrunchIT so its actually a Zip file in Exe format.. you can view it using Pocket Rar .. and you will see what the ExtROM.exe contains ..

XdA2JoJo.v3.0.1t contains all of Xda2JOjo version 3.0 Extended_ROM(except PocketDivx.CAB (a 380kb files) and ExtromVersion.CAB(60kb files) ), some of the files in Addin Installer.zip and some additional Cab that i added heres the list of the addin and addtional cab i included (in parenthesis is its size)

all files in ms_nbfof version3.0 (15.7mb)
AirScannerMobile (2.1mb)
AutoConfig Program (71.8kb)
betaplayer 0.5a (1.18mb)to replace PocketDivx
FastCleanup 1.13 (9kb)
Java10.1.0.17(unremovable) (1.4mb)
Intellipad (1.15mb)
Intellidialer (765kb)
JB Piano 1.0 (822kb)
Little Snazzy Drummer (2.2mb)
NIV (2.3MB)
rar.ppc_arm (310kb)
PocketBible.ARM (530kb)
Scientific Calculator (171kb)
SMSwriter.Arm 1100 (4K) v3.00(760kb)
VB Runtimes (2.9mb)
XDA2JOJO v3.0 Add-in 1.0 (113kb)(Pin, Periodic table and Camera Timer in Addin Installer.zip)

all in all the files total is 30mb+ but the size limitation of extended_rom is 16mb only so waht i do is to compress all the cab files using Pocket Rar (except the Carriers cab which will be reside in extended_ROM) then run Nsctech CruchIT 5.0 and create an SFX (.exe) and rename the created SFX to ExtROM.exe .. on to my surprise the ExtROM.EXE is only 15.5MB enough to include it and the carrier cab in the Extended_ROM

heres the list of the files in ExtROM.exe
CallerIDv1.20b18567.cab
Camerav2.51b16393.cab
FastCleanup.cab
VideoMMS.cab
vCard.cab
vbirthday.cab
TrayLaunch.cab
StopWatch.cab
SMSName.cab
SmartFilterProfessional.cab
RotateScreen.cab
Reset.cab
RegEdit.cab
PhonExt.cab
Paintbrush.cab
Notepad.cab
MSReader.cab
MMSComposerv2.0.0.20.cab
MirrorSms.cab
MidiRingtone.cab
MacromediaFlashPlayerv6.cab
LowBatteryNotification.cab
LightsRuler.cab
KeyboardExtension.cab
KeyboardBlackSkin.cab
Java.CAB
IPConfig.cab
IntelliPad.cab
IntelliDialer.CAB
IIWPOTheftProtection.cab
IETools.cab
FontsViewer.cab
ExtendedROMViewer.cab
ExtendedROMTools.cab
Explorer.cab
DialerO2SkinPortrait.cab
DialerO2SkinLandscape.cab
DeviceManagerv0.22.cab
Date.cab
ConverterCEv1.8b.cab
Contacts.cab
ClipManagerv1.1.cab
ClearVuev2.41.386.cab
ClearTypeTuner.cab
ClearTypeLandscape.cab
ClearNotify.cab
CheckNotifications.cab
BluetoothSwitch.cab
BlueToothIcon.CAB
AutoConfig.CAB
AltTab.cab
Add-In1.0.cab
WLANSDIOv1Driver.cab
rar.ppc_arm.cab
PocketBible.ARM.CAB
ScientificCalculator.cab
JBPiano1.0.Cab
NIV.CAB
WLANTools.cab
LittleSnazzyDrummer.CAB
betaplayer.arm_ce3.cab
SMSwriter.CAB
VBRuntimes.cab
AirScannerMobile.CAB
..................(if uncompressed all files is 32mb)

....."

Hiện tại em đã tải về được rồi, có có lẽ để chuyển lên DS cho mọi người xem.
Em thấy cái này hay hay, ExtROM nén lại được,.. em úp lên test thử! :eek:

DigitalWorld

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dù là nén nhưng trong bộ ExtROM này nó xào nấu đủ thứ loại softs mà chắc không phải ai cũng cần đến (như JBPiano, LittleSnazzyDrummer, FontViewer chẳng hạn) mà hình như có loại cũng phải cần đến chìa, như vậy chỉ sợ bạn Up rồi lại phải đi uninstall softs nào mình không cần ra thì còn mất thời gian hơn...

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@buterhn: vâng đúng như bạn nói đây là 1 cách nữa để cài extendedROM, mình đang nghiên cứu vấn đề này nhưng chưa có thời gian post bài, nhân tiện bài biết của bạn mình cũng xin đóng góp vài dòng giải thích cách cài ExtendedROM như sau:

* Những giới hạn của ExtendedROM của XDA2 (có thể của các dòng khác):
- Bị giới hạn ở 16MB nên không thể cài sẵn nhiều chương trình khi hardreset.

* Các cách khắc phục:
- Cách 1: (hình như của bác NhieuTien) sau khi cài hòan chỉnh, dùng SpriteBackUp, sao lưu các shortcut (xem lại bài viết của bác NhieuTien, dùng chức năng search)
- Cách 2: (hình như của mình :)) tận dụng storage để chứa thêm file cài sẵn (tổng cộng khỏan 16MB+14MB= 30 MB)
- Cách 3: là cách được nói đến ở XDA Developers của JOJO

Mình không đi giải thích nhiều về các phần mềm JOJO cài vào máy, mình chỉ xin giải thích cách làm của JOJO (thật ra chỉ dịch sang tiếng Việt thôi ạ, JOJO giải thích rõ lắm). Cách làm như sau:
1- JOJO tạo ra file ExtROM.exe là file NÉN tự bung ra, chạy được trên PocketPC: dùng Pocket RAR sau dùng CrunhIT. File ExtROM chứa các file phần mềm mà bạn cần cài đặt lên máy. Khi giải nén sẽ giải nén ra thư mục \Temp
2- Vì Autorun.exe sẽ tự động thực thi khi máy hardreset theo kịch bản ghi trong confgi.txt nên JOJO tạo ra file XDA2JOJO....exe thực ra file này có nhiệm vụ chạy file ExtROM.exe với các tham số theo sau để giải nén. Lý do? Vì không thể chạy ExtROM.exe trực tiếp với các tham số theo sau với Autorun.exe. Đây là "mẹo" của JOJO.
3- Sau khi giải nén ra thư mục \Temp, các lệnh CAB:\Temp sẽ cài đặt các phần mềm đã được giải nén ra \Temp.
4- JOJO sẽ ra lệnh chạy chương trình FastClean để xóa tất cả các file có trong \Temp, sau đó reset máy.

Đánh giá:
- Vậy là sau khi giải nén, cài đặt vào máy, tòan bộ file trong \Temp đã bị xóa, chúng ta không bị mất không gian đĩa nữa.
- Phải dùng chuơng trình nén các file cài đặt lại, và dùng ExtendedROM nên vẫn bị giới hạn, nhưng nếu nén tốt (như JOJO đã làm) chúng ta có thể cài đặt hầu như tòan bộ các phần mềm cho 1 máy XDA2.

buterhn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hà hà hà! Bác hungdu này nhận xét vấn đề pro ghê nhẩy! Em bá cáo các bác nà em đang bận công chuyện lên em vưỡn chửa úp lên được. Con ổ cứng của em tự nhiên lăn đùng ra đòi uống thuốc. Bực quá....
Nhưng theo ý kiến cá nhân em, tối ưu hóa hệ thống giống như các bác nhieutien, hungdu va Jojo ( Việt Nam có 2 cơ đấy - 2>>>1 hehehe ) là những cách làm rất sáng tạo. Nhân đây em cũng đã học hỏi được ít nhiều, và em cũng muốn tối ưu cho cụ O2 Bảo Đại của em. Cảm ơn các bác!

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt