Tin vui cho các fan của DELL - Đã có thể mod BIOS SLIC 2.1 cho WIN7

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Để có thể cài WIN7 bản OEM trên các máy DELL đời cũ (trước khi WIN 7 ra đời hoặc không được DELL bán kèm WIN 7), BIOS của bạn phải có một bảng mã chứng thực gọi là SLIC. Vista là version 2.0 và 2.1 cho WIN7.

Một số mem của diễn đàn My Digital Life đã mod thành công BIOS của các máy DELL từ SLIC 2.0 lên SLIC 2.1 để có thể cài WIN 7 OEM bằng cách thay thế bảng mã SLIC 2.0 bằng bảng mã SLIC 2.1 từ BIOS của các máy xài WIN 7. Chi tiết và link download BIOS cho một số đời máy của DELL mời các bạn xem tại đây
Mã:
http://forums.mydigitallife.info/showthread.php?t=7441
Mình đã test với con Inspiron 1420 với bios A10 đã mod lên SLIC 2.1 ngon lành.
Bây giờ, máy mình đã sẵn sàng cho WIN 7. Vấn đề chỉ còn đợi bản OEM nữa mà thôi.

xtdv_backup

www.xtdv-group.com
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cài Windows 7 mà không cảm nhận được sức mạnh và hiệu năng của nó thì có đáng làm?

luckybone

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cài Windows 7 mà không cảm nhận được sức mạnh và hiệu năng của nó thì có đáng làm?
Với những máy cấu hình cao thì vẫn nên làm chứ :D Chỉ có điều đụng vô BIOS phải hết sức cẩn thận, lỡ mà có chuyện gì thì đi luôn cái máy :| Dell lại ko bảo hành hãng ở VN mới đau chứ :-?

todd

GÂY DỰNG
Với 1 số người hiệu năng và sức mạnh được họ cảm nhận ở windows 7 là sự bóng bẩy của giao diện đồ họa, tính mới và cập nhật thời đại (sành điệu)

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Security của WIN7 chặt chẽ hơn Vista nhiều. Tuy nhiên, WIN 7 lại chiếm ít tài nguyên hơn Vista SP2, app khởi động nhanh hơn. Đó là cảm nhận đầu tiên sau khi cài full drv và các app mình thường dùng trên Vista.

cellphoneuk

GÂY DỰNG
Với những máy cấu hình cao thì vẫn nên làm chứ :D Chỉ có điều đụng vô BIOS phải hết sức cẩn thận, lỡ mà có chuyện gì thì đi luôn cái máy :| Dell lại ko bảo hành hãng ở VN mới đau chứ :-?

Đồng ý với bác !!! Cứ gì phải cảm nhận được sức mạnh :)) nghe bùn cười, mỗi ngày start Win7 thấy giao diện mượt mà là đã thích roài. Dell có bảo hành ở VN đấy chứ bác, chỗ LacViet ý, ko thì vào Dell.com - international - Support , nó cho địa chỉ cụ thể đấy, hôm trước e có gọi Lac VIet để hỏi về bảo hành ổ cứng, hết 25 $, cái này thì chắc chắn là có bảo hành, tuy nhiên các bác cũng cẩn thận về chi phí.

Vostro 1500

GÂY DỰNG
Bây giờ mình mới đọc bài của Wuhoatu. Cám ơn bác nhiều. Các bác cho mình hỏi tí: mình đang dùng em Vostro 1500 đọc thấy có cái này:
"Vostro 1500 ver. A06
http://slics.myftp.org/Dell/DELL_Vos...0-DELL-A06.rar mod by Busykid508
http://www.box.net/shared/tu1z9t31dn (Win/Dos) mod by Shakeyplace Tested by bigblade"
mà ko biết dùng thế nào. Mong các bác hướng dẫn dùm, nên dùng cái nào Good nhất, giá mà có bác nào làm rồi chỉ cụ thể thì càng tốt (mình ko rành vụ này lắm).
Chân thành cám ơn mọi người! Mong tin vui của các bác.

vutuyen

When things go bad, don't go with them!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
_ Đầu tiên bác tải bản Bios về, chạy để up lên Slic 2.1 (có thể dùng bản win để chạy trực tiếp từ windows cho đơn giản)
- Kiểm tra xem đã lên dc silc 2.1 bằng tools "SLIC_Dump_ToolKit"
- Tiến hành cài win 7, tốt nhất là tải bản OEM cho DELL cho đơn giản, khỏi phải add cert.
Chúc thành công!

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt