Tốc độ đọc và ghi của ổ DVDRW Plextor 740A giảm trầm trọng

Các thớt khác của volam

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng năm 2007 lúc 09:41
Từ khi mua về (Plextor PX-740A), cách đây 2 tháng, đọc và ghi rất ngon, em thường dùng Nero để tạo file ảnh từ CD hoặc DVD lên HDD, rồi dùng file ảnh này burn ra CD hoặc DVD trắng
Cách đây 2 ngày, tự nhiên tốc độ đọc và ghi giảm quá trời, bình thường khi đọc thì ban đầu tốc độ nhỏ, sau đó tăng dần và kô hề giảm, còn khi ghi thì em chọn 24x hoặc 32x, tốc độ ban đầu cũng nhỏ rồi tăng dần tới đó và ngưng chứ kô hề giảm. Vậy mà giờ đây khi đọc, tốc độ chỉ tăng so với ban đầu 1 chút rồi đứng yên kô tăng nữa, còn khi ghi thì chỉ đạt tới hơn 13x là thôi (lúc giảm lúc tăng, kô đều đặn gi cả), mặc dù em chọn max là 48x luôn
Máy của em kô có xài internet với lại em cũng chỉ chuyên dùng để copy và burn đĩa thôi nên em kô xài soft diệt virus nào. Các anh cho em hỏi tình trạng như vậy là sao, có fải máy em bị virus hay ổ DVDRW có vấn đề, có thể update firmware được kô, em có nên đem đi bảo hành liền kô? Mong các anh giúp đở dùm em. Cám ơn các anh nhiều.

29 Tháng năm 2007 lúc 11:16
Xe máy của anh chạy tốc độ tối đa 120Km/h thì đâu có nghĩa là chạy tốc độ đó sẽ tốt. Ngày còn dùng desktop em mà burn tối đa 32x là cái CDRW của em nó quay như chưa bao giờ được quay vậy, rất nhanh hỏng.

Người ta cũng bảo, nếu muốn đĩa giữ được lâu thì nên ghi với tốc độ vừa phải. Rút kinh nghiệm ở con laptop em ghi các đĩa quan trọng hay đĩa nhạc chỉ 1-4x, còn đĩa dữ liệu là 8x cho an toàn. Thời gian chờ đợi có thêm 1 chút thôi nhưng ko thành vấn đề, miễn sao là đĩa burn ra tốt.

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng năm 2007 lúc 11:31
Từ khi mua về (Plextor PX-740A), cách đây 2 tháng, đọc và ghi rất ngon, em thường dùng Nero để tạo file ảnh từ CD hoặc DVD lên HDD, rồi dùng file ảnh này burn ra CD hoặc DVD trắng
Cách đây 2 ngày, tự nhiên tốc độ đọc và ghi giảm quá trời, bình thường khi đọc thì ban đầu tốc độ nhỏ, sau đó tăng dần và kô hề giảm, còn khi ghi thì em chọn 24x hoặc 32x, tốc độ ban đầu cũng nhỏ rồi tăng dần tới đó và ngưng chứ kô hề giảm. Vậy mà giờ đây khi đọc, tốc độ chỉ tăng so với ban đầu 1 chút rồi đứng yên kô tăng nữa, còn khi ghi thì chỉ đạt tới hơn 13x là thôi (lúc giảm lúc tăng, kô đều đặn gi cả), mặc dù em chọn max là 48x luôn
Máy của em kô có xài internet với lại em cũng chỉ chuyên dùng để copy và burn đĩa thôi nên em kô xài soft diệt virus nào. Các anh cho em hỏi tình trạng như vậy là sao, có fải máy em bị virus hay ổ DVDRW có vấn đề, có thể update firmware được kô, em có nên đem đi bảo hành liền kô? Mong các anh giúp đở dùm em. Cám ơn các anh nhiều.
Máy có vấn đề , có thể do Windows bị lỗi . Có lẽ thử cài lại Windows xem sao .

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng năm 2007 lúc 13:22
Bình thường em chỉ ghi với tốc độ 24x thôi, khi nào ghi nhiều em mới ghi với tốc độ 32x. Nhưng cái đáng lưu ý là tốc độ đọc mình đâu khống chế được, lúc chưa xảy ra vụ này, em thấy tốc độ đọc tăng dần khi tạo file ảnh vô HDD, giờ thì bảo hòa luôn rồi, chán quá. Anh nào giúp em với, em nghĩ do firmware hoặc virus chứ win chắc kô bị lỗi :(

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng năm 2007 lúc 13:56
Thường Firmware lỗi nó hay lỗi luôn từ đầu cơ . Virus thì sợ nó phá hỏng Windows nên mới nói thử cài lài Windows đó mà .

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng năm 2007 lúc 16:53
Xe máy của anh chạy tốc độ tối đa 120Km/h thì đâu có nghĩa là chạy tốc độ đó sẽ tốt. Ngày còn dùng desktop em mà burn tối đa 32x là cái CDRW của em nó quay như chưa bao giờ được quay vậy, rất nhanh hỏng.

Người ta cũng bảo, nếu muốn đĩa giữ được lâu thì nên ghi với tốc độ vừa phải. Rút kinh nghiệm ở con laptop em ghi các đĩa quan trọng hay đĩa nhạc chỉ 1-4x, còn đĩa dữ liệu là 8x cho an toàn. Thời gian chờ đợi có thêm 1 chút thôi nhưng ko thành vấn đề, miễn sao là đĩa burn ra tốt.
Nói vậy cũng không hẳn, em vẫn thường xuyên ghi đĩa ở tốc độ 48x mà.

Theo lý thuyết của bác, CPU cũng không nên chạy hết tốc độ, đúng không ạ? Mua một chú Core 2 Duo nhưng chỉ nên chạy 1GHz thôi mới bền :D

29 Tháng năm 2007 lúc 17:20
Nói vậy cũng không hẳn, em vẫn thường xuyên ghi đĩa ở tốc độ 48x mà.

Theo lý thuyết của bác, CPU cũng không nên chạy hết tốc độ, đúng không ạ? Mua một chú Core 2 Duo nhưng chỉ nên chạy 1GHz thôi mới bền :D
Em muốn nói tới đây là vấn đề cơ học(quay ấy ạ), chứ CPU lại là 1 phạm trù khác rồi :D.

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng năm 2007 lúc 18:48
có thể là khi ghi đĩa bị nóng nên mới thế. 1 2 ngày gần đây thời tiết có tăng nhiệt nên cái ổ ghi bị nóng nó thế. Nhất là khi bác ghi liên tục.
hì hì đúng là e cũng chỉ ghi với tốc độ thấp, ko muốn ghi cao thường xuyên. Và đặt quạt giải nhiệt thổi thẳng xuống phía dưới đít ổ lên cho nó mát. :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhằm mục đích kết nối tạo 1 sân chơi lành mạnh và bổ ích dành cho những tín đồ của Bút Mực ở Việt Nam. Dựa vào thành công của Mini Pen Show 1 và 2 tại Hà Nội trong 2 năm liên tiếp 2015 - 2016, BTC đã thống nhất lập kế hoạch tổ chức Pen Show lần thứ 3 ...
Lazada Vietnam Master card on Monday