Topics: Tư vấn thiết bị máy ảnh

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em xin mở đầu topics bằng một câu hỏi: Em hiện định mua một đèn Flash cho Canon EOS 300D em định tìm hiểu con Canon 420EX các bác nào dùng qua con này với các máy Canon dCam thì cho em biết qua về kết quả dùng của nó thế nào với... và với 300D thì đèn nào có thể tối ưu nhất được... mong các bác tư vấn và cũng tư vấn em cái giá... em thấy thường bán giá 180$ con 420 EX này :p

PTWOP

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Con 420 Ex là giải pháp hợp lý rồi đấy. Nếu có xiền thì chơi lên 550 hoặc 580.
Tớ cũng đã chụp thử một số ảnh với con đèn này để chế độ tự động thì gọi là chấp nhận được thôi, dùng ánh sáng flash bao giờ cũng bị màu hơi cứng, nhất là da người. Cậu có dùng XXXXware có FEC thì cũng chỉ cải thiện được cho cái exposure thôi. Tốt nhất là tránh dùng flash càng nhiều càng tốt.
Giá hồi đầu năm tại Ngọc Canon là 240 tiền. :((

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
240 giá hơi chat so với hiện nay :D tuy nhiên em muốn hỏi rõ vì khi lên hẳn 550EX haợc 580EX thì bỏ ra một khối lượng money khá lớn nhưng liệu 300D có dùng được hết chức ăng của nó hay lại phải kiếm tiền đầu tư lên thằng 20D hic hic

PTWOP

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tớ cũng đang dùng 300D. Sau một hồi nghịch thử đèn 420 thì từ bỏ ý định mua đèn flash vì xét thấy sẽ ít dùng, để tiền mua lens thì hữu ích hơn. Nếu cố được thì mua 580 vì chắc chắn 100% là nó tương thích hoàn toàn với E-TTL 2 (nhưng phải với con body có E-TTL 2, ống kính hỗ trợ đo khoảng cách - 300D chỉ có E-TTL thôi). Sắm đồ xịn một tí thì sau này có thay đổi cũng không phải đổi phụ kiện (vd đèn, ống kính...), body thì sau này chán bán đi nâng cấp vô tư.
Có 1 bác cho tớ cái link này, cậu tham khảo thêm.
http://photonotes.org/articles/eos-flash/
===============================
Cậu vào forum www.nghethuatnhiepanh.com sinh hoạt cho vui, cũng có nhiều cái hay phết đấy.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt