Trackball- Xu hướng mới???

oxygen67

NHẬP HỘI

\m/
Nói cho oai thôi.Cũng là vì hôm rồi có đọc một bài viết khá hay về trackball,nên đâm ra cũng lẩn thẩn. [FONT=&quot]http://my.opera.com/usability/blog/show.dml/688821[/FONT]
Công nhận bài viết đó cũng rất đúng,vì có lẽ tính tiện dụng của em nó nên hầu như gần đây,nhiều điện thoại mới ra đã mang thêm bên mình viên bi nhỏ xinh này.
Em biết đến trackball cũng là qua con toshiba kia,nó là của một ông cùng phòng chả hiểu sao lôi con đó về.Cũng mân mê thử,thì chỉ ngạc nhiên với cái trackball của em nó.
Vừa rồi ra ngoài cũng thấy bài viết về con moto A3100,cũng lại trackball,theo các bác,em có nên khuân về 1 con không,vì thấy cũng được,lại vừa là wm vừa có viên bi này.
Theo các bác thì trackball này có liệu thành xu hướng,như điện thoại nào bây giờ cũng có gắn thêm GPS,cũng chạy đua cảm ứng không.
Cám ơn các bác trước.

me_to_you

MÁY HỎNG
Thực ra cũng không hoàn toàn là như vậy bác à!Vì ông vua của Trackball là Blackberry hiện nay đã dần từ bỏ Trackball và chuyển sang Trackpad từ 8350 và chờ đợi nhât bây h là 9700.Liêu có phải là khi các dòng điện thoại đang ra đời sử dụng Trackball mà Blackberry chuyển sang Trackpad không?Model đầu tiên sử dụng Trackpad là 8350 chưa đem lại hiệu quả như mong muốn.Mong 9700 sẽ ổn hơn!

Caution

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Thật ra nói xu hướng mới thì chưa hẳn.
Theo wiki thì con này được sáng tạo từ lâu,về sau đc ứng dụng vào nhiều lĩnh vực trong đó có điện thoại.Trackball được dùng nhiều trong các loại BB nên khiến nhiều người nghĩ đó là sáng kiến của RIM.Con dùng trackpad cũng đã ra đâu hả bác,hơn nữa em thấy giống kiểu thử nghiệm hơn.
Xem xem rồi thế nào,nó đã ra đâu :D

DodgeViper

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

Tiếp dòng này

The trackball was invented by Tom Cranston and Fred Longstaff as part of the Royal Canadian Navy's DATAR system in 1952[1], eleven years before the mouse was invented. This first trackball used a Canadian five-pin bowling ball.

Phát minh từ khá lâu nhỉ.Thật ra cũng mới chỉ có vài cái điện thoại trang bị trackball này thôi,chưa hẳn đã là xu hướng bác ạ.Theo em thì thêm vào do tính nhanh nhẹn khi chuyển hướng,nhất là các ứng dụng gia tăng,dành cho các điện thoại thông minh hay ppc thôi,chứ với các em điện thoại bình thường,đơn thuần nghe gọi chắc là không.

LapPro

GÂY DỰNG
Có cái này dùng tiện hơn trong 1 số trường hợp như ... chết cảm ứng.
Nhưng ko có thì cũng chả sao, nhất là đối với dòng màn hình cảm ứng thì có lẽ tần suất dùng ít lắm.

Kiểu này dùng cho các thể loại ko màn hình cảm ứng như của BB thì mới dùng nhiều thôi :))

Ares_n1

HHVN - SIÊU DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có cái này dùng tiện hơn trong 1 số trường hợp như ... chết cảm ứng.
Nhưng ko có thì cũng chả sao, nhất là đối với dòng màn hình cảm ứng thì có lẽ tần suất dùng ít lắm.

Kiểu này dùng cho các thể loại ko màn hình cảm ứng như của BB thì mới dùng nhiều thôi :))

Đúng vậy, o cảm ứng thì ok chứ có cảm ứng thì vẫn chậm hơn dùng bút kéo xuống hay vuốt tay :D

TungTom1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
thế cũng chả khác trường hợp palm mà chết cảm ứng,cũng thành dạng palmberry ấy nhỉ,bàn phím full qwerty mà lại.có điều là không hẳn nhanh hay chậm,mà đôi lúc thì dùng trackball di chuyển chính xác hơn,nhất là trong trường hợp nắng quá mồ hôi nhiều,hay hơi mưa.cũng hay chứ ít đâu.
nhưng mà trackball dùng hay bị "bửn" lắm ợ.khiếp

LapPro

GÂY DỰNG
thế cũng chả khác trường hợp palm mà chết cảm ứng,cũng thành dạng palmberry ấy nhỉ,bàn phím full qwerty mà lại.có điều là không hẳn nhanh hay chậm,mà đôi lúc thì dùng trackball di chuyển chính xác hơn,nhất là trong trường hợp nắng quá mồ hôi nhiều,hay hơi mưa.cũng hay chứ ít đâu.

Bửn nhưng mà nó đẹp.
Buổi tối nó sáng lên trông cũng bắt mắt lắm :x

tuottuontuot

GÂY DỰNG

Bửn sao bằng track wheel được hả bác:p:p. Con máy em mới vệ sinhI-)I-), bửn thôi rồi

oxygen67

NHẬP HỘI
CÁc bác cứ nói thế,theo em có khi xu hướng này phát triển cũng sẽ mạnh đấy,vì nó tiện dụng và thoải mái.HTC magic và chú kia cũng đều là hàng khủng trong thời gian gian đoạn này,mà đều chơi trackball,em thì rất kết nó,vì nghịch nó cũng vui,nhanh nhẹn,lướt có khi sướng hơn là lướt cảm ứng á.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...