Trục trặc khi sạc pin Treo 650

cucuon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Xin chào anh em trong diễn đàn,
Em là lính mới đang xài e Treo Cingular 650 unlocked xách tay từ US cách nay hơn 1 tuần và sạc pin mới có 3 lần. Vì đang thời gian làm quen nên e nó còn "zin", em chưa cài bất cứ software nào.
Có vấn đề là khi sạc pin cho e nó ở chế độ "phone on" hoặc "phone off" khoảng gần 2h đồng hồ pin chưa full thì máy bị treo, đèn đỏ vẫn cháy nhưng bấm bất cứ phím nào thì e nó vẫn cứ "trơ trơ" ra, gọi tới thì có tín hiệu đổ chuông nhưng e nó như "cục sắt cháy đèn đỏ" vậy, em phải tháo pin ra lắp lại thì e nó mới hoạt động bình thường.
Anh em nào biết cách giải quyết thì chỉ giúp em ạ, em cám ơn trước.

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có mấy thứ bạn phải nói lại cho rõ mới tư vấn được:
- Bạn để chế độ "phone on/off" bằng cách nào: phím cứng, software, phím mềm??
- Pin của bạn xài liên tục được bao lâu với chế độ điện thoại mở (phone on)
- Xạc của bạn dùng loại nào, zin hay không zin.

Lời khuyên lúc này: làm một cú Factory Reset xem sao

cucuon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

Dạ em để chế độ phone off bằng phím nguồn màu đỏ trên điện thoại - phone on thì xài 2-3 ngày - xạc em là xạc zin theo máy vì máy xách tay từ US có đủ phụ kiện ngoại trừ cái headset ạ. Cám ơn anh, em sẽ thử "hard reset" rồi báo cáo tình hình với anh sau.

cucuon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

Báo cáo với anh là e làm 1 cú "hard reset" nhưng tình hình vẫn như cũ ạ. Nghĩa là khi pin còn 20-30% thì e cắm vào sạc (phone on hoặc phone off bằng phím đỏ trên máy), sạc khoảng 1 tiếng rưỡi thì treo máy (đèn đỏ cháy, nhấn phím không ăn, chọt lổ reset không tác dụng), tháo pin ra lắp vào (khi đó pin chưa đầy) sạc tiếp thì không bị treo nữa. Em rất bực mình là lúc nào sạc cũng phải tháo pin ra 1 lần rồi lại set date&time. Em cũng thử tháo thẻ nhớ ra khi sạc mà cũng không ăn thua.
Các bác nào có cao kiến thì chỉ giúp em với.... Máy bị lỗi, pin bị lỗi hay...em bị lỗi ạ. Cám ơn các bác nhiều, nhiều...lắm!

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái này hình như cả 3 cùng hư. Rõ ràng là kêu làm factory reset, cứ hard làm sao hết lỗi. Và thêm nữa, khi bạn đang trục trặc, làm ơn đừng để thẻ nhớ trong máy nhé. Máy của bạn còn Zin không, đã chọc ngoáy chưa. Tình trạng này hình như máy đã chọc ngoáy rất rất nhiều rùi. Có khi câu dây, đục lỗ nhiều rồi cứ hông phải hàng unlock xách tay từ Mỹ về đâu em. Mình cũng đã từng xài con xách tay hàng Mỹ vô nước mà cũng không có bịnh gì hết. he he

I_care™

GÂY DỰNG
Cái này hình như cả 3 cùng hư. Rõ ràng là kêu làm factory reset, cứ hard làm sao hết lỗi. Và thêm nữa, khi bạn đang trục trặc, làm ơn đừng để thẻ nhớ trong máy nhé. Máy của bạn còn Zin không, đã chọc ngoáy chưa. Tình trạng này hình như máy đã chọc ngoáy rất rất nhiều rùi. Có khi câu dây, đục lỗ nhiều rồi cứ hông phải hàng unlock xách tay từ Mỹ về đâu em. Mình cũng đã từng xài con xách tay hàng Mỹ vô nước mà cũng không có bịnh gì hết. he he

vô nước mà koh có bệnh gì là hên xui nha anh :)

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
vô nước mà koh có bệnh gì là hên xui nha anh :)

Thì có nói sao đâu. Chỉ có nói là anh bạn chủ thớt này không hên mà thôi.
Hơn 1 tuần lễ mà port Palm không có một bài mới nào. Palm OS chết thật rồi sao???
Điện thoại hư pin, đang không có cái gì xài, cũng nghĩ đến 1 con Treo 650 hay 680, vậy mà đi mãi vẫn không đến I-care??? hình như không có duyên Khoa ơi

cucuon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chào các anh! cái máy này của e do ông anh đi công tác về tặng và lúc ấy lifetime là 10.612 minutes rồi và hồi chiều này e cạy miếng nhựa phía sau anten máy thì thấy miếng tem rách nát...có chọc ngoáy rồi ạ! Nhưng cũng chẳng sao cả, có người quan tâm đến sở thích của mình, có cái để mình chọt chọt, học hỏi, tìm tòi là e khoái rồi!
Rõ ràng là e làm factory reset như anh VU HEO chỉ dẫn vì trong sercurity e có đặt password nên hard reset mặc nhiên sẽ thành factoty reset. Tuần rồi anh Thưởng Airport có khuyên e UP ROM và ngày hôm qua e đã UP ROM bằng file "Treo_650_Updater_1_20_ENA.exe" tải về trên trang Web của palmone kết hợp với PalmDeskop 4.1.0420. UP ROM thành công và tối nay về e sẽ cắm sạc xem thế nào rồi báo cáo với các anh sau. Cám ơn các anh đã chỉ dẫn.
Chào các anh.

cucuon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chào các anh. Em cũng chả biết máy e bị làm sao nữa, UP ROM xong cắm sạc điện 220V 30 phút là treo máy liền. Tối qua tức quá e hì hục câu điện 110V từ ổn áp ra sạc thử và thật bất ngờ... em nó chịu và kg còn bị treo máy nữa ạ, e để tới sáng thấy đèn xanh báo đầy pin thì quá mừng.
Thì ra em nó TO mà khoái hàng NHỎ. Không có thẻ nhớ SD nào tại Thế giới DĐ AGiang e nó chịu nhận cả, nhưng thẻ microSD gắn kèm cái adapter thì e nó mới nhận. Cục sạc ghi rõ điện từ 100-240V nhưng 220V thì e nó treo máy, phải xài 110V e nó mới chịu. Đúng là "cô nàng đỏng đảnh", chìu e nó như chìu em...vợ vậy!
Chúc các anh vui nhé, e còn làm mệt các anh dài dài nữa...hehe... em này nhiều cái để "vọoc" quá.

cucuon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chào các anh, sau khi cục sạc của e bị cháy thì e biết nguyên nhân vì sao máy cứ cắm sạc là treo ạ. Thì ra tuy bên ngoài ghi 100-240v nhưng thực chất bên trong cục sạc ghi là 117v, lúc bắt đầu xài e cứ cắm 220v, nó 'zin' nên cầm cự được vài lần rồi ngủm. E mua cục sạc Nokia mới trong cửa hàng viettel 100k với thông số 5v-650mA (thấp hơn 5.2v-1A) và mổ nó ra để thay đầu sạc thì mới biết là sạc zin xài 117v...các bác nào xài hàng US thì cẩn thận điện đóm nhé, Mẽo chỉ xài 110v thôi, e cũng đang xài Nikon D3000 đặt trên Amazone sạc pin cũng 110v nhưng trên cục sạc ghi rõ, chẳng hiểu sao sạc thằng Treo lại ghi mập mờ quá...
Sẵn đây các bác cho em hỏi, nếu mình mua trước thêm 1 cục pin Treo 650 để đó không xài 1-2 năm sau thì chất lượng pin có thay đổi gì kg ạ (Sắp có người đi công tác US nên e định mua trước để dành sau này xài).
Cám ơn các bác.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.