Trường Quốc tế đang dạy những gì cho con em chúng ta...

Các thớt khác của whamy04

whamy04

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hôm nay đọc được bài viết "TIÊN HỌC LỄ" THỜI NAY trên Tuổi trẻ cuối tuần. Đại ý có nói về lễ nghĩa của tuổi trẻ thời nay không được bằng các thế hệ thời trước.

Nhưng em chú ý nhất là đoạn có cặp vợ chồng cho con học ở trường Quốc tế. Đứa trẻ này khi trở về nhà thì hoàn toàn thay đổi hẳn, không biết trên dưới , luôn coi mình là trung tâm, lúc nào cũng nghĩ đến mình trước tiên. Người mẹ có góp ý với nhà trường thì được trả lời là " HỌ DẠY CHO HỌC SINH QUỐC TẾ, HỌC SINH ĐA VĂN HÓA CHỨ KHÔNG PHẢI HỌC SINH VIỆT NAM "

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
phú quí sinh lễ nghĩa, bần cùng sinh đạo tặc thôi bác w ơi

.......................
còn con cháu em, em chỉ cho nó đi học trường làng thôi, nhưng đc cái đi thưa về trình :D

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em thấy buồn vì đứa em em học trường Quốc tế, tiếng Pháp. Bé nói tiếng Pháp thì hay và chuẩn lắm, và cũng ngoan nữa. Nhưng.... tại sao lại học lịch sử Pháp chứ ko phải lịch sử Việt Nam. Thiết nghĩ, cái này là do bên trên thôi... tội cho bé!

hiac

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hôm nay đọc được bài viết "TIÊN HỌC LỄ" THỜI NAY trên Tuổi trẻ cuối tuần. Đại ý có nói về lễ nghĩa của tuổi trẻ thời nay không được bằng các thế hệ thời trước.

Không biết 'thời trước' là họ nói về thời nào hả bác.:D

nam_newport

Thành viên dự bị
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân; con em học trường quốc tế từ nhỏ đến giờ nhưng vẫn thạo lịch sử Việt Nam (theo lứa tuổi) và vẫn đi thưa về trình, nói tiếng Việt vẫn tốt hơn tiếng Anh; theo em nghĩ vấn đề nằm ở chỗ "nếp nhà".

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
- Giáo dục Việt Nam đang trượt dài trong máy móc, xưa kia dạy chúng ta rằng nước ta có rừng vàng biển bạc, từ đó suy ra không cần học, mà thật là không thèm đi học. Còn nay học trường quốc tế, có tốt hơn đó, nhưng xem ra chương trình học không có gì là văn hóa việt nam cả, phong tục tập quán cũng không, mà thay vào đó là lịch sử mỹ, úc .vv....
- Có thể xem nên giáo dục vn thật sự quá tệ.

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Phụ huynh nên bỏ cái nếp nghĩ: giáo dục là chuyện của nhà trường... còn gia đình vô can. Rất nhiều bài viết, than phiền này kia của phụ huynh nhưng chẳng ai nhìn ra cái lỗi của gia đình cả, tất cả đổ cho trường/ thầy/ cô...
Với phỏng đoán rằng học quốc tế thì gia đình phải có kinh tế rất tốt, phụ huynh rất bận rộn làm kinh tế và vì thế việc học hành của con cái sẽ khó mà sát sao... và dẫn đến việc 1 ngày nào đó phụ huynh... ngạc nhiên chưa và dốc tâm sự cho các bài báo!
Trương quốc tế và trường Việt Nam khác nhau ở cái điểm lớn nhất là: để trẻ em tự phát triển, hình thành tính cách, suy nghĩ... (QT) vs. để trẻ em phát triển trong khuôn phép định sẵn (VN). Quốc Tế hay Việt Nam đều có trường xấu và tốt, chẳng có cái nào hoàn hảo cả. Cá nhân tôi thì rất ghét kiểu khuôn phép ở 1 số môn như Lịch Sử, Văn học...
Ai bảo trường QT không tiên học lễ: bài hát tiếng Anh sau đây bé ở nhà học từ mầm non:
- Please SAY Please,
- Please SAY Thank You,
Cách đào tạo/ giáo dục hiện đang được báo chí VN mô tả vô tình hình thành trong đầu phụ huynh 1 hình ảnh gì đó rất xa thực tế... Cứ cắp sách đi học với con thì sẽ rõ ràng là ở trường (QT/ VN) người ta đang dạy cái gì...

Maybach

57s
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
- Giáo dục Việt Nam đang trượt dài trong máy móc, xưa kia dạy chúng ta rằng nước ta có rừng vàng biển bạc, từ đó suy ra không cần học, mà thật là không thèm đi học. Còn nay học trường quốc tế, có tốt hơn đó, nhưng xem ra chương trình học không có gì là văn hóa việt nam cả, phong tục tập quán cũng không, mà thay vào đó là lịch sử mỹ, úc .vv....
- Có thể xem nên giáo dục vn thật sự quá tệ.

Vậy xã hội hiện tại có rất nhiều người học trong trường Vn nhưng có văn hoá đâu.

Cấp phổ thông học sử là ngán nhất (Em chỉ học chăm lịch sử từ trước năm 1900 trở về trước), lên đại học nhồi nhét cho nhưng môn nghe phát chán: LSĐ, TTHCM, TH.... cuối cùng rồi cũng xong. Nhưng chẳng có điều gì tồn tại trong đầu mà chỉ có một suy nghĩ là phí thời gian đi học những môn đó, nếu ko bắt buộc Em chẳng bao giờ chọn lựa.

Lịch sử là sự phản ánh trung thực về quá khứ vậy mà học một đàng nhưng sự thật là một nẻo, ai còn tin vào những sách vở đó chứ.

Bác thử đọc lịch sử nước Mỹ, khi kết thúc cuộc nội chiến, người chiến thắng đối xử với kẻ thua như thế nào và tìm hiểu lịch sử VN sẽ thấy rõ được sự khác biệt đó. Cách giải quyết nội chiến như thế nào làm cho nước Mỹ phát triển và cách nào đã làm cho VN đi lùi?

Có điều kiện Em vẫn cho con cái đi học trường Quốc tế. :p

zeus2212

GÂY DỰNG
cũng tùy thôi bác! quan trọng về đến nhà gia đình có dành thời gian ra tâm sự dạy dỗ con cái ko nữa! Hết cấp 2 là dad em gửi em qua đây rồi, đúng là em học nhiều thứ nhưng bây giờ mỗi lần vể vietnam em ko nói chuyện hay tâm sự gì được với mum và dad! Khác biệt nhiều quá bác! Em nghĩ ở vietnam cũng vậy thôi, theo em cứ cho con cái học trường bình thường đến bậc đại học thì mới nên vào trường quốc tế! Kinh nghiệm của bản thân em thôi ạ!

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt