Truy cập PC từ PPC qua wifi

16 Tháng tư 2007 lúc 23:03
Nhà em đang xài con PPC Atom qua một Access point của Linksys. Con Linksys đó cắm vào Modem Speedcom 4 cổng, trong đó 1 cổng cắm vào PC của em.
Bi giờ em muốn dùng PPC để truy cập vào một số file trên PC thông qua wifi thì phải làm thế nào, em thử gõ //abc ("abc" là tên Computer) mà chả đc. Các bác giúp em với.

17 Tháng tư 2007 lúc 10:13
Bạn phải tạo thư mục shared trên PC trước đã , sau đó dùng resco explore trên PPC chọn Network \ Map device rồi chọn thư mục chia xẻ trên PC. ( Lưu ý là cả 2 máy đều phải bật WF lên trước nhé).
Em xin trích dan bài của bác Dung một tẹo nhé, ngoài những thao tác như bác Dung đã hướng dẫn thì em xin bổ xung thêm một tẹo là: không phải dùng "//abc" mà phải là "\\abc" mới đúng bác ạ. Chúc bác thành công. Thân:D

hieutq

hieutq@handheld.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng tư 2007 lúc 18:53
Bạn thử dùng phần mềm Hamachi xem sao. Mình và thằng em vẫn dùng cái này để vào PC của nhau từ xa.
Phịch. Hamachi là chỉa sẻ kết nối qua mạng giữa PC với PC, chứ không phải PPC với PC. Dùng Resco Ex thôi.
Nếu thích điều khiển PC từ PPC thông qua wifi thì có thể dùng thêm cái chức năng Remote Desktop.

17 Tháng tư 2007 lúc 21:36
Oạch, các bác ơi. Em đã down và cài cái Resco rùi. Khi vào phần Map Driver thì vẫn không thấy gì. Em vào phần Setting và bỏ cái Use autodetect mode đi và add thêm cái IP của PC vào (Vd: 10.0.0.61) thì nó hiện lên tên PC rùi.
Nhưng khi em ấn vào tên PC để tìm ổ thì nó báo: Cannot connect shared path. The network path was not found. Thực ra em đã share cả mấy ổ trong PC em rùi.
Em nghĩ vấn đề là ở chỗ có phải config gì cái Access point không? Còn cái PC của em config như thế này:
IP Address: 10.0.0.61
Subnet mark: 255.255.255.0
Default Getway: 10.0.0.2
Preferred DNS server: 10.0.0.2
Alternate DNS server: 203.113.131.1
Có gì các bác chỉ giáo thêm em với.

@newmember17: Em gõ nhầm \\ thành // thôi. Dù sao cũng thanks pác đã support.

Nhân Hòa

(^_^)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng tư 2007 lúc 02:56
Cần kiểm tra security trên PC. Windows XP thường mặc định để sharing chỉ có guest truy cập nhưng user guest có khi đã bị disable đi rồi nên sẽ ko connect được. Nếu đúng như vậy thì enable lại user guest có lẽ sẽ connect được.
Nếu có 1 PC hoặc laptop khác thì thử truy cập vào các sharing trên PC xem có connect được chưa đã.

18 Tháng tư 2007 lúc 16:22
các anh cho em hỏi cái của em vào được nhưng lại không chỉnh sửa được file trên PC vì chưa đăng ký.
Ai có Vừng mè cho em xin với (mong mod đừng xoá nhé)
Many thank

Bài viết cần bạn xem thêm

Mấy hôm trước được đọc bài review của bác inpluviam về cây Pilot Petit. Em cũng không suy nghĩ nhiều chỉ thấy nó cụt cụt ú ú nhìn cưng cưng vậy thôi. Tới hôm nay em tèn tèn chạy ra nguyễn trãi mua mấy cái lọ chiết mực thì :
Ý! Petit lùn nè. Nhiu nhỉ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday