"truyền kì UpRom" , tôi đã thành công !!!

PDANo1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng ba 2007 lúc 13:58
chào các anh em, em xin được mạn phép viết một bài về "truyền kỳ Up Rom" để phản ánh tiến trình vọc con máy của em , nhằm chia sẻ cho các newbie cũng như các anh em còn nhiều điều thắc mắc về việc voọc PDA (em xin chân thành cảm ơn các anh Cuong02, BICAO, HPHPHP, PIUPIUCHACHA đã giúp đỡ em trong việc voọc thành công con 02 này), câu chuyện của em như sau :

Sáng ngày 18 / 03/ 2007, tôi bắt đầu có ý nghĩ "ko thể bằng lòng với bản Rom (1.12) + Radio (1.12) hiện tại", mặc dù phiên bản hiện tại hoạt động hết sức ổn định, xuất phát từ ý nghĩ trên + có tìm tòi đọc về kinh nghiệm UpRom trên handheldvn (tui đọc cả vài chục topic !!!!) em đã quyết định voọc ROM + Radio 02 mini lên bản 1.13 !!!

Gần trưa ngày 18 / 03/ 2007 sau khi đã download bản "ROM 1.13 QTEK.rar" do anh Cuong02 up link + download bản Radio 1.13 trên xda.developer, tôi bắt đầu vọc ROM.

Trưa ngày 18 / 03/ 2007, Up bản ROM của anh Cuong02, tôi làm lại tới 2,3 lần nhưng kết quả như sau : tuy tiến trình Up diễn ra hết sức bình thường nhưng sau khi Hard Reset bản rom vẫn như cũ (1.12).

Thấy bản ROM QTEK có vấn đề (vấn đề này do lỗi của tôi !!!!!!!), tôi tiếp tục Up bản Radio (1.13) down trên xda.developers > kết quả bản Radio của tôi đã được Up lên 1.13.

Lúc này bản ROM trên máy vẫn là 1.12, ko hiểu điều gì xảy ra với bản ROM của anh Cuong02, tôi tiếp tục post bài lên nhằm tham khảo ý kiến của các anh em cao thủ handheld.

Ngày 21/03/2007 : anh CUONG02 - người đã Up link bản ROM "ROM 1.13 QTEK.rar", cũng chính là người đã giải đáp nguyên nhân dẫn đến việc "UpRom bất thành" của tôi >>>> http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=49704 <<<<

12h 26 phút ngày 21/03/2007.........quá trình vọc ROM bắt đầu : theo hướng dẫn của anh Cuong02, tôi xóa file radio_.nbf khỏi mớ giải nén, và bắt đầu thao tác các bước UpRom.

bục bục bục.........nhịp tim tôi chầm chậm đập theo từng nấc tăng % của cột thông báo UpRom trên máy tính, đến 12h 38 phút........các tiến trình kết thúc...........tôi tháo cáp USB, Hard Reset lại máy

Màn hình của QTEK hiện ra thay thế cho màn hình 02 mini khi boot máy, tôi chắc mẫm mọi chuyện thế là ok mình đã Up ngon lên bản ROM 1.13, nhưng.........bịch bịch (tiếng tim đập !!!!!!!!!!)....... cái màn hình QTEK lại cứ trơ ra đó ko hề suy xuyển sang màn hình ALIGN như mọi khi, tôi chết lặng nghĩ .........mình tiêu rồi........Chạy vội ra thử cắm sạc vô máy...........ông chài ơi nó ko nhận sạc nữa nè !!!!!!!!!!!!!!!!!!, rồi đột nhiên.........màn hình 02 tắt ngúm...........hu hu hu hu teo con rồi má ơi, bậtkieerru gì nó cũng ko chịu lên nữa, nghĩ rằng Boot Loader đã hỏng (như vậy là phải thay CHIP + FLASH roài !!!!!!!), tôi quyết định thử Up Rom lại lần nữa và...........Hard Reset >> chài ơi cái màn hình QTEK đáng ghét lại hiện lên kìa. huhuhuhuhu nói lại hiện lên đứng đó lâu lâu "ko chợp mắt". Tôi nghĩ chắc tiêu thật quá vì muốn cho máy về BL mà cái màn hình QTEK cứ trơ ra đó....đặt máy xuống bàn, nhìn nó thương tiếc tới 20 phút, ........tik tik tik...........ơ cái màn hình ALIGN kìa , tôi sướng quá vội vơ cây stylus ấn lấy ấn để , nhưng phải thao tác ALIGN đến tận 9 lần mới vô được bên trong............phù phù phù, mọi chuyện cuối cùng cũng qua rồi hahahahahahahah, tôi cẩn thận check lại phần Device Info >> ROM version 1.13, Radio 1.13......... vậy là ok, cuộc cân não đã kết thúc thành công. !!!

PS: thông tin đính chính lại về các file back up khi máy đang ở bản ROM cũ, các anh em ơi các file back up ở bản ROM cũ do spb backup và Jeyo tạo ra, vẫn chạy ngon lành trên bản ROM mới <<< các anh em HandHeld cập nhật thông tin này ngay nhé >>>

Điều quan trọng nhất giờ mới nói, sau khi UpROm lên 1.13, các dấu hiệu tích cực sau đây xuất hiện:

1- Máy chạy các ứng dụng nhanh hơn một cách rõ ràng
2- các liên kết sóng (GPS, sóng điện thoại....) cải thiện rõ ràng
3- Âm thanh cũng ko thua kém SONY ERICSON W800 i là mấy
4- Màn hình chụp Camera được cải thiện đôi chút (ít rồi, giảm nhặng !!)

truyền kì "UpRom" đến đây PDANo1 xin được kết thúc, mong rằng đây sẽ là một kinh nghiệm ko thể thiếu đối với các bạn sẽ và đang có ý định UpRom (chuẩn bị sẵn tiền + tinh thần trước nhé , hihi !!!!!!!)

Xin chân thành cảm ơn các anh em đã giúp đỡ, thân

cuongo2

HHVN
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng ba 2007 lúc 14:26
hê hê hê, đọc bài của bác mà em cũng hồi hộp không kém. Có một điều nữa chắc vì bác hồi hộp quá nên đọc vẫn chưa kỹ trong topic. Em có nói là lần đầu tiên khi uprom xong màn hình Qtek sẽ hiện lên trong ít nhất là 10 phút rồi mới đến Align cơ mà. Giờ có quả Big Storage tha hồ mà cài soft nhé!
Còn nữa, giờ không muốn hiện cái boot Image của Qtek thì bác tìm trong 4rum mới có bài để chuyển sang boot image O2 đấy.

PDANo1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng ba 2007 lúc 14:44
chả là cái Extended ROM của em đã = 26.72 MB khi ROM ở bản 1.12 rồi, công nhận lúc cái màn hình QTEK đứng chết em choáng ngất ngây con gà tây

nqlong3387

Hitek Student
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng ba 2007 lúc 14:58
Bác chắc là nhà báo rồi, mấy cái bước up đơn giản vậy mà bác viết lên nghe lâm ly bi đát dạt dào xúc cảm quá :D.

Theo em thì uprom là chuyện dễ thôi, cứ làm đúng các bước cơ bản là được. Vấn đề chỉ xảy ra trong 2 trường hợp :

TH1, Người up vì nghe nhiều lời đồn ==> sợ em PPC yêu quí của mình biến thành cục chặn giấy sau khi up ==> Run tay, ko làm đủ các bước :)

TH2, Gặp 1 vài lỗi vụn vặn trong quá trình up ( cái này rất thường xảy ra, tùy bản Rom ). Ví dụ như :

_ Lỗi báo bản Rom ko phù hợp với mày.
_ Lỗi Error 100.
_ Lỗi SetOperator (up rất nhanh, trong 1 phút là xong mà giở ra thì như chưa up )
_ Lỗi đứng máy ở màn hình 4 vạch màu, ko vào được AlighScreen
_ Lỗi HardReset nhưng ấn nút SMS mà nó cứ trơ ra ( O2s)
.................................

Nói chung gặp mấy cái này thì Newbie rất...hoảng :D. Còn người up nhiều có kinh nghiệm thì giải quyết cái một :)

Vì thế nên các bác cứ up thoải mái đi, ko có vấn đề gì đâu, up ko được thì lên đây hỏi ( nhưng mà nhớ trước khi up phải sạc đầy pin máy + cắm PC có UPS up cho chắc, cái vụ 1 số dòng máy đang up mà bị cúp điện thành cục chặn giấy em nghe nhiều rồi, tiếc là chưa được thử phát nào vì xài Laptop :D )

PDANo1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng ba 2007 lúc 15:09
chài các ko đọc kĩ topic của tui hả, mọi chuyện ok roài, post lên nhằm mục đích vui + là một kinh nghiệm cho các anh sẽ đang và có ý định Up Rom thui mừ pác

itsitinh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng ba 2007 lúc 15:40
Tớ cũng như PDANo1, lên màn hình Qtek đứng nhìn mà tay chân cứ run, nghĩ là tiêu đời rồi :D. May sao em có tính kiên trì, nói mày nhìn tao tao cũng nhìn mày xem ai lì hơn ai...cuối cùng em thắng :D

Lên bản rom Big Storage này xài sướng, tiếc 1 tính năng rom cũ của em có mà rom này không có đó là smart dial, chỉ cần nhập 1 vài con số ví dụ nhập 0907 là nó list ra 1 loạt tên cho mình chọn gọi...giờ không có phải vào contact list để lấy số call

nqlong3387

Hitek Student
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng ba 2007 lúc 15:45
chài các ko đọc kĩ topic của tui hả, mọi chuyện ok roài, post lên nhằm mục đích vui + là một kinh nghiệm cho các anh sẽ đang và có ý định Up Rom thui mừ pác
Hix, bác ơi, bác lại chủ quan rồi. UpRom đâu phải 1 lần, đã làm sẽ muốn làm nữa, đã nhanh sẽ muốn nhanh hơn, đến 1 lúc bác up bản khác gặp lỗi thì sao nào :D. Chắc bác chưa trải qua cảm giác của em, ngồi gần 2h đồng hồ chọc ngoáy, up đi up lại, search nát các Forum cả Tây cả Ta chỉ để giải quyết cái vấn đề nút SMS ko ấn được khi HR :p . Cuối cùng, tìm ko thấy nhưng lại tự biết được 1 cách chữa đơn giản :D. Có những cái Tip nhỏ mà ai cũng biết, nhưng bác có tìm khắp nơi cũng ko ra đâu, chỉ có hỏi trên forum thôi, mà đang đêm thì hỏi ra làm sao :D

Với cả, em cũng chỉ nhân Topic của bác chia sẻ 1 vài KN của em cho Newbie thôi mà, nếu bác ko đồng ý thì PM em del bài đó đi cũng được vậy :p

Bài viết cần bạn xem thêm

Những hiểm họa tiềm tàng từ VGA "trâu cày"
VGA (Video Graphics Adapter) hay card màn hình là mảng linh kiện quan trọng bậc nhất trong một bộ máy tính hoàn chỉnh, đặc biệt khi người dùng sử dụng máy tính cho những tác vụ đòi hỏi tốc độ xử lý đồ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday