Tự làm miếng tản sáng cho flash máy Lumix LX3!

Các thớt khác của tenlaanh

tenlaanh

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
mình đang định làm miếng tản sáng cho con máy panasonic lx3, có bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo vài câu mới ah, chất liệu, hình dạng nào thì tiện nhất, hay ở cửa hàng có bán ko, nhiêu tiền. Cám ơn các bác trước!

Lam Sơn

Super Moderators
Miếng tản sáng chỉ dùng cho đèn rời chứ đèn trong máy bản thân nó không đủ mạnh nên không cần thiết phải làm bạn ạ.

Bạn có ý tưởng này bởi đôi khi chụp có dùng đèn mặt người bị bệch trắng phải không ạ? Đứng xa một chút → zoom lại gần một chút → ánh sáng sẽ phân bố đều.

nguyenngocdiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Miếng tản sáng chỉ dùng cho đèn rời chứ đèn trong máy bản thân nó không đủ mạnh nên không cần thiết phải làm bạn ạ.

Bạn có ý tưởng này bởi đôi khi chụp có dùng đèn mặt người bị bệch trắng phải không ạ? Đứng xa một chút → zoom lại gần một chút → ánh sáng sẽ phân bố đều.

@Sẵn dịp bác Lamson cho tui hỏi luôn : Tui có con Canon G11 và đèn Flash Canon Speedlite 270EX nhiều khi chụp các tấm ảnh vẫn bị sáng tối không đều, cái miếng (chụp) tản sáng này SG có tiệm nào bán ko? Giá? (chứ tui ko khéo tay để làm) Tks

Lam Sơn

Super Moderators
Sài Gòn không có bán miếng này bạn ạ, có một dạo tôi cũng nghịch đi hỏi khắp nơi nhưng chẳng chỗ nào bán. Chế cũng được, cần khéo tay một chút nhưng nói thật nhìn cũng không đẹp.

Cách 1:
- Lấy miếng bìa hay miếng nhựa có kích thước ≈ card visit cắt một ô hình chữ nhật sao cho lớn hơn chóa đèn 270EX một chút.
- Lấy miếng xốp bọc trái cây Trung quốc dán lên ô chữ nhật này.
- Lấy miếng băng keo trong dán sản phẩm vừa hoàn thành lên phía trên cùng của đèn để có thể lật lên xuống được.

Cách 2: Cũng giống như cách 1, thay vì là miếng bìa cứng ta sẽ thay thế bằng 1 hộp giấy trùm hẳn vào đầu đèn luôn.

Cách 3: Không đụng hàng, nhìn vào là thấy hoành tá tràng liền :))

Miếng giấy trắng là khăn ăn bằng giấy loại dày có bán ở các Siêu thị hoặc túi giấy trong máy hút bụi cắt ra cũng được.

QuangDX

GÂY DỰNG
Em theo mod 1 cách làm tản sáng cho flash cóc khác mà em đang làm:
Các bác xin 1 ống nhựa đựng film màu trắng, lấy keo 502 dán nắp lại, sau đó khoét 1 đường dọc thân ống đựng phim sao cho vừa khít với flash cóc là okie :D

tenlaanh

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

Vâng thưa bác là chụp marco trong điều kiện trong nhà hay hơi thiếu sáng chút, đặc biệt em để mở 2.0 nên hình hay bị cháy sáng. Tất nhiên là cũng có thể tăng giảm độ sáng của đèn và điều chỉnh các thông số khác, nhưng em nhận ra là nếu có tản sáng (cao hơn nữa em còn muốn đầu tư thêm một flash làm đèn nhại) hiệu quả đẹp hơn hẳn, kể cả chụp ngoài trời, nhiều đk để đèn flash đúng cho ảnh rất đẹp.

tenlaanh

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em theo mod 1 cách làm tản sáng cho flash cóc khác mà em đang làm:
Các bác xin 1 ống nhựa đựng film màu trắng, lấy keo 502 dán nắp lại, sau đó khoét 1 đường dọc thân ống đựng phim sao cho vừa khít với flash cóc là okie :D

cái nhựa của hộp phim đấy là chuẩn đấy bác ạ, độ trong đục vừa ý em, nhưng có cách làm nào trông nó chuyên nghiệp (đẹp hơn) ko bác, được cái em trọng hình thức :),

P/s: Phải công nhận chơi máy PnP có cái thú thật, lúc nào cũng muốn tạo ra bức ảnh đẹp ngang ngửa vời DSRL, nhưng tóm lại bức ảnh đẹp hay không theo em 80% do nội dung (có thể chú thích cho bức ảnh) và bố cục của nó. Còn 20% còn lại do kỹ thuật chụp, photoshop....

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.