Tư vấn chọn mua mũ bảo hiểm ^^

Các thớt khác của patrick835

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười hai 2007 lúc 22:45
Tình hình là mẹ em nhờ em mua giùm 1 cái, chẳng biết thế nào vì xưa nay ko rành, xin được hỏi ý kiến của mọi người.
Mũ xịn là mũ phải thế nào
Chất lượng mũ? Chất lượng dây đeo?
Hãng nào uy tín và nổi tiếng?
v.v...

Em thì đang phân vân về chất liệu mũ, Carbon and Kevlar, Carbon fiber... nhiều loại quá... tính mua cái khoảng 200$ cho chắc ăn :D

Các anh chị nghĩ thế nào ạ?

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
9 Tháng mười hai 2007 lúc 23:02
Mũ bảo hiểm có tác dụng bảo vệ, hạn chế tối đa phần chấn thương trên đầu, nhất là chấn thương sọ não, khi xảy ra tai nạn. Do vậy, khi chọn mua mũ bảo hiểm, nên mua các loại mũ đã được kiểm tra, thử nghiệm, đảm bảo tiêu chuẩn chất lượng. Chỉ có mũ bảo hiểm đảm bảo chất lượng mới có tác dụng bảo vệ cho người đi xe máy khi chẳng may gặp tai nạn rủi ro.

Mũ bảo hiểm tốt có khả năng chịu nhiệt với bất kì thời tiết nào, không bị dị ứng cho da, tóc và không ảnh hưởng đến sức khoẻ người đội. Nên chọn mũ bảo hiểm vừa đầu và có bề mặt ngoài bóng, nhẵn; không sử dụng bu-lông, ốc-vít bằng kim loại. Các ốc của mũ bảo hiểm phải không lồi quá 3mm. Vỏ cứng của mũ bảo hiểm phải che được các bộ phận cần bảo vệ của đầu và đảm bảo tầm nhìn tốt và khả năng nghe của người đội. Lớp xốp bên trong phải dày, dùng tay ấn mạnh vào lớp xốp thấy mịn, không lồi lõm.

Để biết mũ bảo hiểm có vừa với đầu mình hay không, ngoài việc xem số đo của mũ, ta có thể đội mũ lên đầu rồi dùng tay đẩy mũ ra trước, sau và hai bên. Nếu thấy mũ xê dịch khoảng 5-10cm thì nên chọn loại nhỏ hơn.

Dây cài mũ bảo hiểm phải mịn, khi kéo căng dây, thấy chắc chắn. Quai đeo phải có khoá và đảm bảo đủ bền, độ co dãn không quá nhiều. Kính phải trong, phản chiếu hình ảnh trung thực.

Nên chọn loại mũ nặng không quá 500g, có khe thông gió bên trên. Không nên chọn mũ có phần che tai quá kín sẽ gây khó khăn trong nhận biết tín hiệu còi, tiếng nổ của các phương tiện khác khi tham gia lưu thông...

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười hai 2007 lúc 23:06
200$ cơ à. Bằng 1/5 cái xe máy roài.

200$ thì nên chọn 1 trong 3 loại mũ sau

Loại 1, chống được tên, gươm giáo và có phong cách hiệp sĩ

Loại 2, chống được đạn súng và thậm chí cả lựu đạn

Loại 3: Cực kỳ hiện đại, chịu được đạn Lazer , dùng cho "Chiến tranh giữa các vì sao"

tuananhadidas

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
9 Tháng mười hai 2007 lúc 23:17
Mua Helmet Online ở đâu?

Nếu em muốn mua Online thì có chỗ nào đáng tin cậy:"Chất lượng đảm bảo,giá cạnh tranh" không ạ?
Em không có nhiều thời gian để chầu trực tại các Showroom của Hãng.Còn ra Phố Huế thì tràn ngập hàng "nhái"..

Mong các bác tư vấn cho em.Em xin cảm ơn !

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười hai 2007 lúc 23:19
anh TA làm em chết cười :D
@LS: anh có cái hiệu nào ngon, chất lượng tốt, giá cả hợp lí kiểu như honda không ạ :D mũ bên em sao thấy cũng nặng quá, >500g cả, nên em mới băn khoăn mấy con carbon fiber cho nó nhẹ (150-500$/cái ... có lẽ khoảng 200 là dc rồi)

à, em cần loại half helmet thôi, không phải full ... như vầy nè ... mong các anh cho ý kiến

fanofdell

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười hai 2007 lúc 23:26
Nếu em muốn mua Online thì có chỗ nào đáng tin cậy:"Chất lượng đảm bảo,giá cạnh tranh" không ạ?
Em không có nhiều thời gian để chầu trực tại các Showroom của Hãng.Còn ra Phố Huế thì tràn ngập hàng "nhái"..

Mong các bác tư vấn cho em.Em xin cảm ơn !
Đây. Xin mời bạn tham khảo. Giao hàng tận tay. http://antoan24h.com/

Pro-k

Học sinh lớp 12
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười hai 2007 lúc 23:31
nhà nc bắt đội nón thì em nghĩ nên phát nón free hoặc trợ giá chứ làm ăn kỉu này chán wá.

có nhìu ng làm gì đủ tiền mua hàng đúng tiêu chuẩn nhỉ,mua hàng đối phó thui
tình hình chung em thấy luật kỉu này hơi bị làm sao ấy

thế nếu đi xe đạp thì ko phải đội mũ bảo hiểm ư, nghe khập khiễng wá, tông xe té đường thì xe nào cũng như nhau thui

10 Tháng mười hai 2007 lúc 00:22
Em đội cái mũ vàng chóe hình như chưa đến 150k,đẹp phết,mà vẫn an toàn mà(quên từ 15 này mới đội).
Em thấy bác ko cần thiết phải mua tận 200$,hơi nhiều,tầm 500k đổ xuống thôi là ổn lắm rồi mà,bác tìm một trong 10 hãng mà nhà nước bảo đảm í,rồi qua hàng chọn kiểu là ok
Chúc bác tìm được đồ vừa ý,:D

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười hai 2007 lúc 00:31
em ở Mĩ, mua đồ xịn luôn cho nó chắc anh ạ :D mua cho mẹ mà tiếc gì, mạng sống vô giá ;)
nên giờ em chỉ xin thông tin về hãng, chất liệu, loại, chi tiết kĩ thuật, giá cả ... của mũ thôi, em có thể mua online rồi ship về VN sau.

thôi thì cứ cho chi phí trong khoảng 40-200$, cao quá cháy túi, thấp quá băn khoăn chất lượng.
tại ko có tiền chứ có cũng mua xe hơi cho mẹ đi an toàn :D

nqlong3387

Hitek Student
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười hai 2007 lúc 00:53
Nhà em 6 người quyết định làm 6 cái mũ Trung Quốc hàng lỏm 60k/cái các bác ạ, vị chi là 360k, đối phó thôi, chứ trước giờ nhà em ko có truyền thống tai nạn chấn thương sọ não, bỏ tầm 1tr5 - 2tr ra sắm 6 cái mũ xịn cũng chả ảnh hưởng tí nào đến kinh tế gia đình nhưng cứ thấy cú cú thế nào ấy :|

Bài viết cần bạn xem thêm

Trước tiên phải cảm ơn Samsung vì chiếc TV LCD đời đầu của HD lăn ra hỏng phần tiếng, hình vẫn OK, nhưng câm như hến. Mặc dù nhu cầu về TV không nhiều, chỉ thi thoảng mới dùng, và các nơi public trong nhà vẫn đủ TV trừ vị trí chiếc Samsung ra. Nên qu ...
Lazada Vietnam Master card on Monday