Tư vấn: Có 100$ trong tay, bạn đòi hỏi chất lượng được đến đâu?

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng chín 2007 lúc 23:28
Em đang có khoảng 100$ trong tay, tính sắm 1 cái tai nghe để thưởng thức âm nhạc. Nhưng thật sự thì hổng có rảnh nhiều loại tai nghe mà điều kiện lượn lờ đi hỏi cũng như test cũng hạn chế nên mới mong các bác giúp đỡ. ( Bác XYZ có chỉ cho em nên mua PX100 nhưng em thấy mọi người bảo giờ ít hàng gốc lắm, thôi cứ post lên đây, mọi người tư vấn hộ ạ!)

Em không phải thuộc trường phái mê bass đến cuồng nhiệt, tuy nhiên tiếng bass cần phải chắc, khỏe còn hay đến thế nào thì mong các bác chỉ bảo vì trước giờ em ít nghe nhạc bằng tai nghe lắm. Treble và Mid cũng dành được nhiều sự quan tâm của em bởi vì sở thích của em là thưởng thức những bản Jazz, Instrumental hay Ballad ngọt ngào... ( thư giãn, thả hồn vào bản nhạc mà các bác:)!).

Về chủng loại, chất lượng âm thanh được đặt lên hàng đầu, nếu headphone mang lại hiệu quả vượt trội so với In-ear hay ear-burn thì em cứ thế mà chọn headphone thôi. Còn nếu chỉ nhỉnh hơn chút xíu hoặc xấp xỉ mà giá cả tương đương thì em căn theo tính cơ động,gọn nhẹ xinh sẽ được ưu tiên ( bởi vì em muốn có điều kiện được nghe nhạc ở càng nhiều nơi càng tốt mà:D)

Về giá cả, không nhất thiết phải tầm 100$, cao hơn 1 chút hay thấp đi kha khá cũng được. Các bác có kinh nghiệm có thể chỉ cho em biết những loại giá thấp hơn nhưng đạt hiệu quả cao hơn được không ạ?

Về xuất xứ, em chỉ chọn hàng chính hãng nên sau khi đã chọn được loại cần mua mong các bác chỉ cho em cách phân biệt hàng fake và nên mua ở đâu:)

Về bản thân, em thật sự cảm ơn các bác rất nhiều!

29 Tháng chín 2007 lúc 00:28
dạ đây ... nguồn từ bác portableguy bên voz nhé. cũng có con px100 như bác xyz recommend đấy ạ :D

Giá dưới 100$
Koss KSC75 : khó tin được rằng 1 chiếc clip-on lại tạo ra được thứ âm thanh đầy đặn như vậy. Một món ‘hời’ trong làng tai nghe.
Koss PortaPro : chiếc tai nghe tiện dụng có tiếng nhất của Koss.
Sennheiser PX100 : lừng danh với âm thanh hơi tối và nhẹ nhàng.
Creative HQ-1700 & Audio-Technica ATH FC7 : hai anh em sinh đôi – tiếng khá đều trong loại bỏ túi.
Grado SR60 : ngưỡng cửa đầu tiên bước vào thế giới tai nghe.
AKG K81DJ : nhân vật mới trong làng tai nghe với âm trầm mạnh mẽ, đàn em của DT770.
Sony MDR-V6 : tai nghe huyền thoại của giới phòng thu, diễn tả tiếng violin và kèn rất tuyệt.
Sennheiser HD280 Pro : tiếng rất chuẩn, dùng nghe nhạc hoặc phối âm đều hợp.
Alessandro MS1 : dành cho những người ko thích tiếng treble hơi chói của dòng Grado đại chúng.

Gestapofx-EVo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
29 Tháng chín 2007 lúc 01:53
Híc, "chấp nhận được" thì vẫn ko đủ sức lọt vào danh sách trên. Nhất là đọc chart của AKG K26P thì chả thấy bass - low - mid đâu hết, còn kém cả Koss KSC-75 (vốn chỉ có 20$).

Ở mức 100$ mà bạn muốn gọn nhẹ thì mình vẫn recommend các loại tai nghe theo thể loại clip-on, có âm bass mạnh và soundstage khá đủ. Koss KSC-35-75 có thể là lựa chọn tốt nhưng hơi khó kiếm ở VN (KSC-35 giờ kiếm khùng luôn ko ra, trên eBay quốc tế còn khó), nếu kiếm được thì cái giá cũng hơi "sưu tập" nên nó mất đi tính "hời". (value)

Clip-on dễ kiếm nhất với chất lượng âm thanh khá tròn trịa với soundstage tạm chấp nhận và harmonic distortion thấp (bass khá đủ, tuy không sâu lắm, hi-treble cũng thế, nói chung là ổn mọi mặt, nếu bạn không phải là người chuộng nghe power metal hay death metal thì ko vấn đề) hiện là ATH-EQ88, giá khoảng 550 ngàn đến 580 ngàn.

Nhì đến là 1 headphone compact Sony MDR-7506 hoặc V6 tương đương, khá hợp với nhạc pop, cho bass khá mạnh tuy không chặt lắm, trung âm cho vocal rất tốt, nhưng âm cao thì không đạt, nghe guitar điện hơi yếu, soundstage cũng lại là vấn đề, do cũng là 1 tai closed back

Xét theo sở thích về Jazz của bạn thì 1 tai nghe headphone open back thì hợp hơn, trong số này phải kế đển MDR-SA1000 của Sony (giá khoảng 110-120) và Sennheiser HD555 cũng khoảng đó (cái này thực ra cũng ko hợp lắm cho Jazz, nhưng Ballad thì ok), nhưng cả 2 đều rất cồng kềnh so với nhu cầu di chuyển của bạn, hơn nữa cũng... khó kiếm ở VN.

Các tai nghe Grado bị loại vì hoàn toàn không phù hợp với yêu cầu nghe Jazz và Instrumental vì âm trường và mid-hi không đạt. (Híc, nhưng mà dễ mang đi dù chả xinh tí nào).

Đáng ra cũng nên nhắc đến Audio technica A500 dòng ART, nhưng mà cái này còn cồng kềnh bạo nữa (dù bạn chịu nổi thì rất ok). Còn Sennheiser HD280 Pro thì híc híc, chỉnh EQ đã đời mới có được một mẩu bass, coi như xong. Bạn đòi hỏi bass chắc khoẻ mà còn phải mid và treble và nghe Jazz thì chỉ có Grado SR-225 hay DT770 may ra mới cứu vãn.

Tóm lại là với các tai nghe dưới 100 thì bạn phải lựa đi bạn cần thưởng thức cái nào hơn?
Bass?

Mid?

Hi-Treble?

Soundstage rộng để thư giãn?

Bạn trả lời xong phần này ta sẽ đi tiếp.

Còn nếu bạn "Ừ" hết thì AKG 240S, maybe maybe...

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng chín 2007 lúc 10:30
Híc, "chấp nhận được" thì vẫn ko đủ sức lọt vào danh sách trên. Nhất là đọc chart của AKG K26P thì chả thấy bass - low - mid đâu hết, còn kém cả Koss KSC-75 (vốn chỉ có 20$).

Ở mức 100$ mà bạn muốn gọn nhẹ thì mình vẫn recommend các loại tai nghe theo thể loại clip-on, có âm bass mạnh và soundstage khá đủ. Koss KSC-35-75 có thể là lựa chọn tốt nhưng hơi khó kiếm ở VN (KSC-35 giờ kiếm khùng luôn ko ra, trên eBay quốc tế còn khó), nếu kiếm được thì cái giá cũng hơi "sưu tập" nên nó mất đi tính "hời". (value)

Clip-on dễ kiếm nhất với chất lượng âm thanh khá tròn trịa với soundstage tạm chấp nhận và harmonic distortion thấp (bass khá đủ, tuy không sâu lắm, hi-treble cũng thế, nói chung là ổn mọi mặt, nếu bạn không phải là người chuộng nghe power metal hay death metal thì ko vấn đề) hiện là ATH-EQ88, giá khoảng 550 ngàn đến 580 ngàn.

Nhì đến là 1 headphone compact Sony MDR-7506 hoặc V6 tương đương, khá hợp với nhạc pop, cho bass khá mạnh tuy không chặt lắm, trung âm cho vocal rất tốt, nhưng âm cao thì không đạt, nghe guitar điện hơi yếu, soundstage cũng lại là vấn đề, do cũng là 1 tai closed back

Xét theo sở thích về Jazz của bạn thì 1 tai nghe headphone open back thì hợp hơn, trong số này phải kế đển MDR-SA1000 của Sony (giá khoảng 110-120) và Sennheiser HD555 cũng khoảng đó (cái này thực ra cũng ko hợp lắm cho Jazz, nhưng Ballad thì ok), nhưng cả 2 đều rất cồng kềnh so với nhu cầu di chuyển của bạn, hơn nữa cũng... khó kiếm ở VN.

Các tai nghe Grado bị loại vì hoàn toàn không phù hợp với yêu cầu nghe Jazz và Instrumental vì âm trường và mid-hi không đạt. (Híc, nhưng mà dễ mang đi dù chả xinh tí nào).

Đáng ra cũng nên nhắc đến Audio technica A500 dòng ART, nhưng mà cái này còn cồng kềnh bạo nữa (dù bạn chịu nổi thì rất ok). Còn Sennheiser HD280 Pro thì híc híc, chỉnh EQ đã đời mới có được một mẩu bass, coi như xong. Bạn đòi hỏi bass chắc khoẻ mà còn phải mid và treble và nghe Jazz thì chỉ có Grado SR-225 hay DT770 may ra mới cứu vãn.

Tóm lại là với các tai nghe dưới 100 thì bạn phải lựa đi bạn cần thưởng thức cái nào hơn?
Bass?

Mid?

Hi-Treble?

Soundstage rộng để thư giãn?

Bạn trả lời xong phần này ta sẽ đi tiếp.

Còn nếu bạn "Ừ" hết thì AKG 240S, maybe maybe...
Cám ơn bác nhiều vì đã giới thiệu chi tiết cho em! Trong tầm giá này thì nếu các chất same same nhau thì cũng chỉ bình thường thôi ạ? Nếu được lựa chọn thì có lẽ em sẽ chọn Soundstage và Mid. Nhưng mà Bass nghe cứ bùm bụp hoặc tè tè thì khó mà chấp nhận được. Thật ra thì em cũng không phải là sưu tập gia nên mỗi tai nghe thưởng thức 1 loại nhạc,nó phải thỏa mãn đ]ợc sở thích của em nhưng cũng phải thể hiện tốt ( cứ gọi là tạm được nhé! ) các hiệu ứng khác . Thêm nữa, em muốn chọn loại có bộ phận lọc tạp âm tốt, trong tầm giá này đã có thể nghĩ đến chưa ạ? ( tất nhiên là thằng này ưu tiên xếp sau mấy thằng kia rồi ̀! )

Ở Hà Nội có chỗ nào cho nghe thử ko ạ? :)

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng chín 2007 lúc 20:59
Các bác XYZ, SLmutmut, Cutun, Gestapofx-EVo ... đâu rồi! Vào giúp em với!

Cho em hỏi thêm là muốn đi nghe thử để compare và mua thì ở HN đến chỗ nào được nhỉ??

29 Tháng chín 2007 lúc 21:44
Giới thiệu thêm 1 chiếc tai nghe đạt được điểm cao về khá nhiều mặt: âm thanh, kiểu dáng, tiêu chuẩn bỏ túi.
Giá khoảng hơn 100$: Audio-Technica ATH-ES7.

Mà cơ khổ mình thì ở SG, làm sao rành rọt để giới thiệu chỗ bán tai nghe tại HN được. Nhưng nói cho vui thôi chứ ở VN thì không biết còn bao nhiêu mùa mưa nắng nữa mới có được nhiều lựa chọn về tai nghe như ở nước ngoài.

30 Tháng chín 2007 lúc 00:37
ở Hn theo em biết có 1 hàng ở Lý Quốc Sư, bán mấy đồ về âm thanh chuyên nghiệp, có bán mấy tai nghe của AKG, ATH. bác có thể qua đó nghe thử. em quên mất địa chỉ, chỉ biết nó khá gần Nhật Cường mobile (cái này thì chắc ai cũng biết :D).
phương liên ở hàm long thì chuyên đồ sen, nhưng hình như kô có khái niệm nghe thử ở đó :D.

30 Tháng chín 2007 lúc 09:32
Trong tầm 100$ thì khó có cái nào vừa bass mạnh mẽ mà lại thích hợp cho jazz và instrument lắm. Bác là bác lại tham lam ... giống em roài ^^"
Ở sing có con MS1 120$ á, bác nghe thử rồi quyết xem sao, còn này trebe hơi tối nhưng nói chung là bass mid ngon lắm. Nghe dance hay rock thì chắc là hợp hơn Sony V6
Nếu bác ưu tiên độ chính xác của nhạc cụ và sự tách bạch mà vẫn đòi hỏi đủ 3 tầng âm thì Sony MDR-7506 là lựa chọn tốt. Tuy nhiên có người lại nói nó không được ngọt ngào và nhạc tính
còn Evo thì bác ấy chắc là kết con SA1000 trong tầm này (thiếu bass, nhưng mid và trebe hay hơn V6 - theo bác ấy). Nếu có điều kiện cũng nên nghe qua SR60 và SR80 nhưng 2 con này trebe gắt hơn MS1. Em nhạy cảm tiếng trebe nên nghe đau tai lắm
...
Cuối cùng đề cử là đề cử, ở VN khó khăn rất nhiều khi mua, nếu bạn muốn mua thì liên lạc BHanh bên 5giay.com, bạn ấy có ship tai nghe về, giá cũng dễ chịu lắm.
Tốt nhất vẫn là đi nghe rồi quyết, mắc công lại nói "mua hớ" vì mỗi người lại thích 1 kiểu khác nhau mà ^^"

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhìn thấy được nhu cầu hẹn hò của thị trường trong nước không ngừng tăng cao, với mong muốn có một môi trường hẹn hò chất lượng và an toàn dành riêng cho người Việt, tháng 11/2018 ứng dụng hẹn hò online Geency chín ...
Lazada Vietnam Master card on Monday