Tư vấn máy ghi âm chuyên nghiệp!

Các thớt khác của atungbk
Status
Không mở trả lời sau này.

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em đang cần mua gấp máy ghi âm chuyên nghiệp,nhiều tính năng cũng tốt nhưng quan trọng nhất vẫn là chất lượng ghi âm, ghi được trong khán phòng và lọc nhiễu tốt, thêm nữa là thời gian càng lâu càng tuyệt.
Em phải mua được em nó trong tuần này, giá cả thành vấn đề!

Các bác tư vấn giúp em nhé! Hi vọng anh em nhà báo rành chuyện này ạ :D

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hix, quyết ko có ai giúp đc em à :(

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
http://www.handheld.com.vn/showthread.php?t=94677
không kinh nghiệm lắm nhưng link trên giúp được gì thêm cho bác thì bác xem thêm nhé. Chúc bác chọn được máy ghi âm như ý!

Rất cám ơn anh! Em cũng có search ra topic đó nhưng có lẽ vì nó được đăng lâu rồi nên link nơi bán máy ghi âm ko còn nữa ( 5giay ) và em cũng ko rõ lắm về chất lượng các hãng khác ngoài Sony.... vì thế cứ nhăm nhăm Sony mà lại chả rành tẹo nào. Mù mờ quá.

Năm sáu triệu em cũng cố được, miễn là nó đáng đồng tiền bát gạo ạ. Chứ em sợ ra Hàng Bài, bị mấy chị ở đó làm cho hoa mắt thì chết.

Mong đc giúp đỡ!

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em mua cho Trắng thu âm à? Tốt nhất vẫn phải dùng HiMD thôi em à. Mua RH1 nhé.
Anh có người bạn đi du học bên Pháp chuyên ngành ngôn ngữ, ban đầu mua máy thu âm KTS của sony, nhưng sau đó cũng phải chuyển qua RH1.
Đừng dại dột mua mấy con SAFA. mấy con đó chỉ dùng cho thu âm bài học, phỏng vấn...

Sao anh Kua lại là Guest nhỉ :-O anh ấy tự xóa nick đó rồi sao

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em mua cho Trắng thu âm à? Tốt nhất vẫn phải dùng HiMD thôi em à. Mua RH1 nhé.
Anh có người bạn đi du học bên Pháp chuyên ngành ngôn ngữ, ban đầu mua máy thu âm KTS của sony, nhưng sau đó cũng phải chuyển qua RH1.
Đừng dại dột mua mấy con SAFA. mấy con đó chỉ dùng cho thu âm bài học, phỏng vấn...

Sao anh Kua lại là Guest nhỉ :-O anh ấy tự xóa nick đó rồi sao

Em mua cho papa, chắc ko chơi HiMD đâu, cứ mấy con chuyên dụng, gọn hơn mà xử lí lọc nhiễu được tư vấn là rất đáng tin ạ. :(( đc cái mấy con đang nhắm thì ko có ở VN :D

Lam Sơn

Super Moderators
Chưa có nhà báo nào vào tư vấn giúp anh atungbk? :D

Các loại máy ghi âm chất lượng cao được chọn nhiều nhất:

- Thứ nhất: Sony (Nhật)
- Thứ nhì: Cenix (Hàn Quốc).
- Thứ ba: Sapa.
- Thứ tư: Pana - Samsung.... và các thương hiệu còn lại. Hàng bày bán rất nhiều tại các Siêu Thị KKĐM.

Mời anh xem thêm bài viết dưới đây được đăng trên báo Tuổi Trẻ:

Máy ghi âm: nên mua loại nào?

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại máy ghi âm kỹ thuật số, đa dạng về kiểu dáng, chất lượng và phong phú về giá cả. Tùy vào mục đích sử dụng mà bạn có thể lựa chọn loại máy ghi âm phù hợp.

Máy chuyên dụng

Nếu bạn là nhà báo hoặc những người cần sử dụng máy ghi âm thường xuyên với chất lượng âm thanh cao, nên chọn máy ghi âm chuyên dụng. Những loại máy này cho phép ghi âm liên tục vài chục tiếng đồng hồ với chất lượng âm thanh rất chuẩn. Phổ biến nhất hiện nay là máy của Hàn Quốc vì chất lượng tốt, mẫu mã thon, đẹp và giá khoảng trên 1 triệu đồng.

Cao cấp hơn là hàng của Nhật Bản. Một số model máy ghi âm chuyên dụng mới với những tính năng ưu việt đều có thể ghi âm trên 30 tiếng liên tục, có chức năng ghi âm chồng lên các tập tin, ngắt đoạn, cài đặt giờ phát và xử lý tệp tin trên máy vi tính. Các loại máy này còn cho phép chèn tập tin vào giữa hai tập tin khác tạo thành một đoạn ghi âm hoàn chỉnh. Giá của các loại máy này tương đối cao, từ 1,3 - 4,7 triệu đồng.

Hiện nay trên thị trường có nhiều loại máy ghi âm chuyên dùng ghi âm các cuộc điện thoại và có thể kết nối với máy tính để quản lý toàn bộ hệ thống điện thoại. Một vài dòng máy có khả năng ghi âm, ngăn ngừa các cuộc gọi đến và đi.

Các loại máy này còn có khả năng lưu trữ các file ghi âm với đầy đủ thông số như thời gian gọi, ngày tháng, số điện thoại gọi đến hoặc đi. Đặc biệt có loại ghi âm được 64 line điện thoại đồng thời, tích hợp chức năng chuyển đổi file ghi âm sang định dạng WAV. Máy ghi âm loại này cũng có thể sử dụng để ghi âm cho các cuộc hội thảo. Các loại máy này thường dùng pin AAA với thời gian hoạt động của pin từ 15 giờ trở lên.
Ghi âm “n trong 1”

Máy ghi âm đa chức năng “n trong 1” đang thu hút giới trẻ. Sản phẩm này có tính năng máy ghi âm, nghe nhạc MP3, MP4, nghe FM, lưu dữ liệu, thậm chí cả quay camera.

Nhân viên bán hàng của cửa hàng thiết bị âm thanh số 43 Hàng Bài, Hà Nội cho biết: “Máy ghi âm tích hợp MP3, MP4 của Trung Quốc bán rất chạy bởi mẫu mã đa dạng, đẹp và giá cả rất...sinh viên”. Chỉ từ 280.000 - 520.000đ, bạn có thể sở hữu một chiếc máy ghi âm kèm chức năng MP3, nếu có thêm chức năng nghe FM thì cộng thêm 20.000đ.

Đặc điểm nổi trội của máy ghi âm Trung Quốc là mẫu mã rất bắt mắt. Có loại giống như chiếc USB bình thường, có loại thon hơn với nhiều màu sắc, một số loại mỏng, dẹt như một chiếc Ipod xịn, cũng có nhiều máy được thiết kế như chiếc điện thoại Nokia 7260. Máy của Trung Quốc, lại tích hợp nhiều chức năng như vậy thì chất lượng ghi âm thực sự chuẩn và cũng tương đối tốt. Tuy nhiên, những loại máy này thường hay bị hỏng giắc cắm tai nghe, mất màn hình trong khi thời gian bảo hành chỉ từ một đến ba tháng tùy cửa hàng.

Vì vậy, nếu có thể, bạn nên chọn các loại máy của Hàn Quốc có giá trên 2 triệu đồng vừa có thể ghi âm vừa nghe nhạc MP3, WMA, tự động ghi âm theo giọng nói, kết nối với máy điện thoại để bàn.

Mặt hàng mới nhất và được giới trẻ yêu thích nhất hiện nay là máy ghi âm tích hợp MP4 có thể xem video trực tiếp trên màn hình 1,2 - 2,6 inches. Bạn cũng có thể copy ảnh vào máy và xem trên màn hình.

Các loại máy trên dùng pin AAA hoặc sạc trực tiếp bằng nguồn điện. Dung lượng bộ nhớ thường từ 128 - 512MB

(Theo Tuổi trẻ)

LS: Giá thiết bị chỉ tương đối để tham khảo và có thể thay đổi tùy theo thời điểm. Tôi hiện đang dùng chiếc Cenix do Hàn Quốc sản xuất (Model VR-M160) đã được 8 năm. Độ bền xem như vượt sự mong đợi nhưng chất lượng ghi âm thì thua Sony. Vì máy mua đã quá lâu nên tôi nghĩ với sự phát triển khoa học kỹ thuật nay chắc có lẽ sẽ tốt hơn xưa nhiều, ý cá nhân tôi vẫn muốn khuyên anh nên chọn Sony, nếu có dịp mua lại lần nữa tôi cũng chọn Sony tuy giá hơi cao nhưng giá trị của nó là thế, tiền nào của đó :D

Anh cũng lưu ý khi mua nhớ nói với cửa hàng cung cấp đầy đủ hóa đơn chứng từ mua bán liên quan, phiếu bảo hành phải rõ ràng, đây là các chứng từ bảo đảm quyền lợi của khách hàng khi có sự cố xảy ra. Hàng hóa tốt thì có tốt nhưng các thiết bị KTS chẳng ai nói trước được điều gì đâu?

Chúc anh sớm mua được sản phẩm như ý. Thân chào.

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Vô cùng cám ơn sự giúp đỡ nhiệt tình chỉ bảo của anh em. Đặc biệt gửi lời cám ơn tới anh Nobita :D đã cho em những lời khuyên chi tiết và quý báu

Em để thông tin lại đây, giúp những ai đang và sẽ có nhu cầu giống em được tham khảo:

Mua máy ghi âm của Sony, nếu đã xác định chuyên nghiệp thì tốt nhất là nên mua dòng ICD-SX, mấy dòng khác có thêm các tính năng, màu sắc và cũng thiên về giải trí hơn nên ta ko quan trọng. Và mua dòng SX một số model có hỗ trợ nghe nhạc MP3,WMA cũng cho vui thôi vì máy này họ ko dành để nghe nhạc, chất lg phát ko tốt như máy nghe nhạc Sony.
Tuy nhiên về khả năng ghi âm của dòng SX thì thật là tuyệt vời, có rất nhiều chế độ điều chỉnh, và khả năng xử lí rất tốt.
Cuối cùng là ta nên search giá trước khi mua, bởi giá bán cũng chênh lệch khá lớn ở mỗi cửa hàng ạ. Miễn bảo hành 12 tháng đầy đủ, mình mua mới tự bóc seal là an tâm rồi, vì một số cửa hàng em qua họ ăn bớt phụ kiện.

Em mua Sony ICD-SX800 với giá 4190K (17/10/09)

Một lần nữa xin cảm ơn mọi người!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt