Tư vấn mua máy ảnh dòng DSRL

31 Tháng một 2007 lúc 12:37
Em mới bắt đầu tập tành lên dùng máy ảnh chuyên nghiệp, vì hiện đang ở Mỹ nên muốn đầu tư mua một cái cho ra hồn. Em thấy băn khoăn giữa các dòng Canon EOS300-350-400 và Nikon D40-70-80. Đúng là giá của các máy này khác nhau khá nhiều nhưng em muốn tư vấn hộ:
- Tính về giá trị sử dụng/giá tiền nên mua cái nào là tốt nhất
- Loại nào dễ tương thích, để về sau có thể nâng cấp lên được (vì em muốn mua và sử dụng lâu dài)

Cảm ơn mọi người giúp đỡ

ngtrungha

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng một 2007 lúc 12:52
Các câu hỏi như thế này đã có nhiều lắm rồi, Bạn chỉ cần search lại thôi.
Bạn nên vào vnphoto.net để xem, sẽ học hỏi được nhiều.

Các dòng máy bạn kể trên thì tương đương với nhau cả. Canon được cái là chụp ở nơi ánh sáng yếu thì đỡ noise, thích hợp chụp mẫu, thể thao... Còn Nikon thì lên chi tiết, thích hợp chụp phong cảnh. Điều đó không có nghĩa là người cầm máy canon chụp phong cảnh không đẹp và nikon chụp mẫu xấu.

Máy móc không quyết định hoàn toàn. Để có được tấm ảnh đẹp phụ thuộc nhiều vào kỹ năng, kỹ thuật, sự sáng tạo và cảm nhận thẩm mỹ của Bạn.

Nếu thời điểm này bạn muốn "đầu tư cho ra hồn" thì với canon bạn nên mua 30D còn Nikon thì D200 thôi, đây mới chỉ là các dòng máy semi-pro của 2 hãng. Còn tiết kiệm thì bạn có thể lựa chọn 400D hay D80. Là các dòng máy mới sản xuất. Dành cho phân khúc người tiêu dùng mới tập làm quen với nhiếp ảnh chuyên nghiệp.

Chúc Bạn mau mua được máy và có nhiều ảnh đẹp.

Note: D-SLR= Digital Single Lens Reflex

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2007 lúc 13:06
Em mới bắt đầu tập tành lên dùng máy ảnh chuyên nghiệp, vì hiện đang ở Mỹ nên muốn đầu tư mua một cái cho ra hồn. Em thấy băn khoăn giữa các dòng Canon EOS300-350-400 và Nikon D40-70-80. Đúng là giá của các máy này khác nhau khá nhiều nhưng em muốn tư vấn hộ:
- Loại nào dễ tương thích, để về sau có thể nâng cấp lên được (vì em muốn mua và sử dụng lâu dài)

Cảm ơn mọi người giúp đỡ
So sánh Canon Nikon thì đúng là chuyện dài nhiều tập, bác cứ tung đồng xu sấp ngửa thôi. cái nào vừa tầm tiền của bác thì mua thôi, à bác nhờ mod nào đó đổi lại tiêu đề là máy ảnh dòng SLR (Single Lens Reflex) thay vì SLR nhé

jacksonvnn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2007 lúc 16:48

Cảm ơn mọi người giúp đỡ
Theo em nghĩ so sánh chất lượng máy DSLR của các hãng với nhau/ trong cùng 1 hãng là rất khó. Ở mức độ người dùng phổ thông/bán Pro thì em nghĩ bác sắm 1 con DSLR bất kì nào cũng đủ để sáng tạo ảnh rồi. Vì thế nếu xét theo tiêu chí chất lượng/giá cả, theo em bác nên mua Nikon D40.
Em có xem 1 số review về D40, con này được đánh giá khá cao về chất lượng ảnh, tính dễ sử dụng trong dòng DSLR, và thuộc loại nhỏ nhất trong dòng DSLR (kích thước cỡ FZ của Pana).
Hiện tại, theo thông tin trên mạng thì D40 được coi như ngừoi đồng hành tốt nhất cho những ai bắt đầu quan tâm đến ảnh số pro.:)

meoxu

: : Mèo già hóa cáo : :
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2007 lúc 17:04
Theo em nghĩ so sánh chất lượng máy DSLR của các hãng với nhau/ trong cùng 1 hãng là rất khó. Ở mức độ người dùng phổ thông/bán Pro thì em nghĩ bác sắm 1 con DSLR bất kì nào cũng đủ để sáng tạo ảnh rồi. Vì thế nếu xét theo tiêu chí chất lượng/giá cả, theo em bác nên mua Nikon D40.
Em có xem 1 số review về D40, con này được đánh giá khá cao về chất lượng ảnh, tính dễ sử dụng trong dòng DSLR, và thuộc loại nhỏ nhất trong dòng DSLR (kích thước cỡ FZ của Pana).
Hiện tại, theo thông tin trên mạng thì D40 được coi như ngừoi đồng hành tốt nhất cho những ai bắt đầu quan tâm đến ảnh số pro.:)
Nếu có ý định mua thêm lens thì tránh xa con này ra. Chỉ dùng len AFS, mà dòng len này giá thì thôi rồi. Chỉ nên xài D40 khi xác định chụp chơi cho gia đình bạn bè, du lịc với 1 ống kit duy nhất.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2007 lúc 17:10
Nếu có ý định mua thêm lens thì tránh xa con này ra. Chỉ dùng len AFS, mà dòng len này giá thì thôi rồi. Chỉ nên xài D40 khi xác định chụp chơi cho gia đình bạn bè, du lịc với 1 ống kit duy nhất.
Chiếc D40 mà gọi là pro thì hơi ... hoành tráng quá vì nó là bước đệm cho những người muốn chất lượng ảnh cao hơn những chiếc P&S (ngắm và chụp - nhỏ gọn ...) mà không nhất thiết phải đầu tư quá lớn (chán rồi đem bán lại hoặc cho cũng không xót lắm) đương nhiên ít tiền thì không co motor rồi :D

31 Tháng một 2007 lúc 23:46
Với khả năng tiền của mình, em thấy D40 và EOS350D là phù hợp. Vì mới dùng nên em sẽ mua trọn bộ Body+Lens kit. Không rõ cái ống kính kèm theo này có đủ để một người mới dùng sáng tạo không.
Xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

spawn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng hai 2007 lúc 10:57
Em đang dùng 350D thấy rất ổn định , mua máy có bộ lens kit đi theo rất phù hợp và dể sử dụng cho người mới dùng - nhưng chắc chắn phải sắm thêm 1 quả thẻ nhớ lớn hơn

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng hai 2007 lúc 11:30
Với khả năng tiền của mình, em thấy D40 và EOS350D là phù hợp. Vì mới dùng nên em sẽ mua trọn bộ Body+Lens kit. Không rõ cái ống kính kèm theo này có đủ để một người mới dùng sáng tạo không.
Xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.
Bác nên chọn em 350D nếu chỉ có 2 lựa chọn là 350D và D40. Khổ thế đấy. Thực sự ống kit CANON 18-55mm không được chuộng cho lắm, nhưng nếu mới chụp với lại nhu cầu chưa cao bác cứ dùng em kit này là hợp lý. Tuy nhiên ở Mỹ ống 18-55mm bán lẻ đắt hơn mua kèm, và đắt hơn mua ở VN. Nếu mua được Body 350D ở Mỹ và ống kính 18-55mm ở VN thì hay nhất (ống ở VN khoảng 65-75USD). Nếu bác cần tham khảo thông tin xin mời xem các trang nhiếp ảnh sẽ biết ngay. Chắc bác không nghĩ được, ống kit theo máy chụp được đẹp như thế đâu.
Ví dụ trên www.Pbase.com nhé.

Bài viết cần bạn xem thêm

Sau quãng thời gian nghỉ ngơi, vui chơi ngày hè, khi những chùm hoa phượng cuối cùng rời cành cũng là lúc học sinh khắp cả nước chào đón một năm học mới với nhiều niềm vui, kết quả học tập thật tốt.
Hòa chung không khí hân hoan đó, Hinlet Fashion[ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday