Unlock Bootloader, cài đặt Recovery và quyền Root cho Nexus One trên Windows

wildcat

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nếu như bạn muốn cài đặt các bản Rom khác nhau (custom, kitchen) không phải từ Google cung cấp, cũng như muốn chạy các phần mềm đòi hỏi phải có quyền Root thì bạn phải tiến hành các bước như sau:

I. Unlock Bootloader

II. H.a.c.k ROOT

III. Cài đặt RECOVERY

Để thực hiện 3 bước trên, trước hết bạn phải đưa máy về chế độ FASTBOOT

Chế độ FASTBOOT

1. Tắt máy
2. Ấn giữ Trackball đồng thời ấn nút Power
3. Cắm cáp USB để kết nối với PC, sẽ thấy dòng chữ FASTBOOT USB màu trắng trên nền đỏ, N1 đã ở chế độ FASTBOOT
Lưu ý: Khi kết nối với PC có thể PC sẽ yêu cầu driver khi nhận thiết bị mới, bạn chỉ việc chỉ đến thư mục nơi bạn đã unrar tệp tin usb-driver-nexus.rar (download usb-driver-nexus.rar).

------------------------------
------------------------------
I. Unlock Bootloader

1. Download công cụ, giải nén thành thư mục unlock-bl-ins-recovery-nexus trên PC
2. Kết nối N1 với PC và đưa N1 về chế độ
FASTBOOT
3. Vào thư mục
unlock-bl-ins-recovery-nexus chạy tệp tin unlock-bootloader.bat

Trên N1 sẽ xuất hiện màn hình như sau:

4. Ấn nút Volume Down để chọn Yes
5. Ấn nút Power để xác thực việc unlock bootloader, N1 sẽ khởi động lại

Kiểm tra xem N1 đã unlock bootloader thành công hay chưa bằng cách:
Đưa N1 về chế độ FASBOOT mà thấy có dòng
*** UNLOCKED *** như hình sau tức là N1 đã Unlock Bootloader thành công.

------------------------------------------------------------
II. H.a.c.k ROOT

Superboot cho ROM ERD79 - download
Superboot cho ROM ERE27 - download
Superboot cho ROM ERE27 with himem enabled - download
Superboot cho ROM ERE36B - download
Superboot cho ROM ERE36B with himem enabled - download
Superboot cho ROM EPE54B - download
Superboot cho ROM EPE54B with himem enabled - download

Tuỳ thuộc vào từng bản ROM mà N1 sẽ cần H.a.c.k ROOT cho bản ROM đó. Cách cài đặt quyền ROOT của các bản ROM là như nhau. Bạn chỉ việc download bản H.a.c.k ROOT tương ứng với bản ROM của bạn sau đó cài đặt như sau:

1. Đưa N1 về chế độ FASTBOOT
2. Kết nối N1 với PC
3. Vào thư mục H.a.c.k ROOT tương ứng với bản ROM bạn đã download ở trên và chạy file install-superboot-windows.bat
4.
Xuất hiện ... OKAY ở 2 dòng sending và writing như hình minh hoạt phía dưới tức là N1 đã được cài đặt quyền ROOT

------------------------------------------------------------
III. Cài đặt Recovery

1. Kết nối N1 với PC và đưa N1 về chế độ
FASTBOOT
2. Vào thư mục
unlock-bl-ins-recovery-nexus (đã download ở trên) chạy tệp tin install-recovery-RA-nexus-v1.6.2.bat
3. Xuất hiện ... OKAY ở 2 dòng sending và writing như hình minh hoạt phía dưới tức là N1 đã được cài đặt RECOVERY

Chế độ RECOVERY

1. Khởi động lại N1, ấn giữ nút
Volume Down và nút Power
2. Xuất hiện dòng menu
RECOVERY
3. Dùng nút Volume Down di chuyển xuống dòng RECOVERY
4. Nhấn nút Power để xác nhận.

PS.
Trong trường hợp nếu bạn không thấy xuất hiện Recovery như hình trên thì bạn chạy lại file install-recovery-RA-nexus-v1.5.3.bat để cài đặt thành công Recovery sau đó bạn chạy tiếp file install-recovery-RA-nexus-v1.6.2.bat để update recovery lên 1.6.2

Xong, giờ bạn có thể up ROM được rùi.

hpnokia

Lính Quèn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Đã làm theo hướng dẩn theo bài viết trên,kèm theo HD online qua yh bởi wildcat,máy mình đã up bản rom được cook của wildcat.Cảm nhận ban đầu Android có quá nhiều cái hay quá,tiếp tục khám phá và sẽ có 1 bài review về ông anh Google này.Một lần nửa gửi lời cám ơn chân thành đến wildcat.

bodzes

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác Wildecat hướng dẫn chuẩn quá, vừa nhanh vừa dễ hiểu. Muốn làm sai còn khó :D Có bản rom mod nào cho N1 thì share đi bác.

vndung

NHẬP HỘI
Mình thử up room em N1 và đã làm các bước theo hướng dẫn: Unlock Bootloader, Hack ROOT ,Cài đặt Recovery . Sau khi đã làm các bước trên thì máy khi khởi động lên nó báo process system is not responding`và khi kết nối với PC thì không thấy thẻ nhớ nữa ( mình chưa copy file updata zip vào thẻ nhớ). Vậy không biết bây giờ phải làm gì nửa đây các bạn ơi, chỉ cho mình với, chân thành cám ơn các bạn.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...