Update driver sata cho Vostro1500 xài winxp, vấn đề đã đc giải quyết.....

Các thớt khác của fellpassion
12 Tháng mười hai 2007 lúc 18:45
Chào các bác, sau khi mất khá nhiều thời gian và công sức em đã thành công với việc update driver sata cho con Vostro1500 :cool: , thấy vẫn còn khá nhiều anh em vướng mắc về vấn đề này nên em post bài chia sẻ kinh nghiệm luôn, việc update rất đơn giản chỉ cần update ngay trong win mà kô cần dùng đĩa cài win đính kèm driver. Anh em tham khảo rồi làm nhất định sẽ thành công:D

Đầu tiên cần phải có driver Sata, các bác có thể lên dell.com, tiện thể em đính luôn bên dưới cho đỡ mất công, down về máy rồi bung ra đâu cũng đc

Tiếp theo, chuột phải Mycomputer chọn manager, chọn tiếp Device manager,rồi làm như hình

Chọn No,not this time

Chọn Install from list or specific location

Next chọn Don't search.........

Next chọn Have Disk

kế đến browse đến thư mục R154200 rồi chọn file iaahci.inf

Tiếp theo sẽ là một cửa sổ list ra tên rất nhiều tên hardware

Đây chính là tên của chip cầu Nam (Southbridge), phải chọn đc đúng tên chip cầu nam của máy, có thể dùng soft Cpuz để check
mở Cpuz chọn thẻ mainboard, tìm dòng Southbridge, đó chính là tên chip của các bác đó, như hình là 82801HBM(ICH8-ME)

Sau đây quay lại cửa sổ đang cài driver, các bác cứ chọn cái tên nào nó giống nhất với tên đã tìm là đc, ở đây thì em thấy nó đều có chuỗi HBM

Next, chọn Yes với hộp thoại, restart lại máy
Ok, sắp thành công rồi, việc tiếp theo là các bác zi' F2 để vào boot, chọn menu Onboard devices qua chọn Sata Operation rồi enable chức năng AHCI lên, sau cùng chọn menu Flash cache module và enable chức năng này nữa
ok save lại rồi đợi vào win các bác sẽ thấy nó nhận ổ Sata mới restart lần nữa là xong:rolleyes:

Chúc anh em thành công

Attachments

neo8x

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng mười hai 2007 lúc 21:37
chúc mừng bác đã giải quyết đc vấn đề mà bấy lâu nay anh em dùng Vostro quan tâm^^

14 Tháng mười hai 2007 lúc 13:39
các pro cho em hỏi câu hơi ngu...cái này là dùng để làm jì? nó có tiện ích jì? em ko biết thật...các bác đừng chửi em... cái này dùng cho dell ínpiron được ko các bác?

14 Tháng mười hai 2007 lúc 20:44
Thank pác fell rất nhiều, máy em vostro1k4 trước cài vista, làm lại XP, áy náy mãi vụ này, làm theo cách pác MitDac nói thi phức tạp quá, giờ thi thoải con gà mái roài.
À con vụ này pác coi nốt giúp em:
trong Device Manager còn báo " Other devices\ Modem Device on High Definition Audio Bus ", em chịu ko bít làm thế nào :Modem va audio đều chạy driversetup rùi.
Thank pác trước cho pác áy náy :D

neo8x

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng mười hai 2007 lúc 22:08
bai nay qua la rat hay nhung nminh chua gap truong hop nay bao gio ca
tiec qua ha. Bon co the post so dt va ten cua ban khi nao minh co viec minh hoi chut dc ko
chắc bác dùng Vista theo máy thì ko thấy hoặc bác cài đĩa XP có kèm sẵn driver cho SATA rồi

Bài viết cần bạn xem thêm

Mấy hôm trước được đọc bài review của bác inpluviam về cây Pilot Petit. Em cũng không suy nghĩ nhiều chỉ thấy nó cụt cụt ú ú nhìn cưng cưng vậy thôi. Tới hôm nay em tèn tèn chạy ra nguyễn trãi mua mấy cái lọ chiết mực thì :
Ý! Petit lùn nè. Nhiu nhỉ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday