Upgrade RAM trong trường hợp này có tăng tốc độ ko?

Các thớt khác của thucanh
27 Tháng tư 2007 lúc 16:58
Máy em 1G RAM, chay XP. Lúc cao điểm, vào task manager thấy tổng số RAM dùng là 850MB. Như vậy nếu em upgrade RAM lên 2G thì có tạo ra sự khác biệt gì về tốc độ không?
Nhớ các bác tư vấn trước khi quyết định nâng cấp RAM. tks

27 Tháng tư 2007 lúc 17:36
làm cái gì mà chiếm tới 850M , kinh vậy. Anh xem lại máy có bị nhiễm mấy con độ hại không ? chứ chiếm RAm nhiềuvậy, lúc chạy chương trình hay để không mà chiếm đến 850M
- Lúc cao điểm mà. Máy mình đôi khi hơn 2G ( Lúc render file max nặng).
Máy tính tự điều chỉnh lượng ram cho phù hợp . Ram càng nhiều thì windows tải sẵn nhiều thứ để khi thực thi nhanh hơn. Chuơng trình khác cũng vậy. Khi lặp lại các tác vụ thì nó nằm sẵn trong bộ nhớ rồi nên tải lại nhanh hơn.
Up ram lên thì tốc độ sẽ cải thiện.
(Bác thử chuơng trình nào nặng biết liền. Khi mở lần đầu thì rất chậm. Tắt đi mở lại nó chạy rất nhanh. Nếu Ram sài không hết nha)

tuanhauve

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng tư 2007 lúc 17:50
Máy em 1G RAM, chay XP. Lúc cao điểm, vào task manager thấy tổng số RAM dùng là 850MB. Như vậy nếu em upgrade RAM lên 2G thì có tạo ra sự khác biệt gì về tốc độ không?
Hiện tại máy bạn sử dụng RAM vậy là tối ưu rồi, nếu thêm RAM cũng không có khác biệt gì vể tốc độ. Vì bộ nhớ vật lý vẫn chưa được sử dụng hết.

29 Tháng tư 2007 lúc 15:19
Cho mình hỏi máy bạn CPU là bao nhiêu.Ko phải Ram nhiều là tốt đâu.Tốc độ còn phụ thuộc vào nhiều thứ lắm bạn ơi, như td CPU, bộ nhớ cache ( cái này quan trọng lắm ah, hơn Ram nhiều) Ram ... Cần phải cân đối các yếu tố đó thì máy mới chạy nhanh đựoc. Nếu có điều kiện nên đọc thêm sách vê Lý thuyết hệ điều hành sẽ biết dược HDH quản lý và sử dụng các tài nguyên như thế nào

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng tư 2007 lúc 18:19
Cho mình hỏi máy bạn CPU là bao nhiêu.Ko phải Ram nhiều là tốt đâu.Tốc độ còn phụ thuộc vào nhiều thứ lắm bạn ơi, như td CPU, bộ nhớ cache ( cái này quan trọng lắm ah, hơn Ram nhiều) Ram ... Cần phải cân đối các yếu tố đó thì máy mới chạy nhanh đựoc. Nếu có điều kiện nên đọc thêm sách vê Lý thuyết hệ điều hành sẽ biết dược HDH quản lý và sử dụng các tài nguyên như thế nào
Hi hi, nghe đầy học thuật. Có điều để đọc hiểu được sách về "Lý thuyết hệ điều hành" thì cần một lô một lốc các kiến thức cơ bản khác. Có lẽ bác nên khuyên người ta thi vào ĐHBK, đăng ký học khoa CNTT, sau 3 năm sẽ biết được HDH quản lý và sử dụng các tài nguyên như thế nào.

Khó có một câu trả lời chính xác cho một câu hỏi chung chung như của anh. Tuy nhiên hiện tại anh chưa sử dụng hết Ram của hệ thống (lúc cao điểm mới thấy Ram 850MB) nên có lẽ không cần nâng cấp.

29 Tháng tư 2007 lúc 18:34
Cám ơn. Có lẽ chưa cần phải nâng cấp thật, vì RAM của mình vẫn còn thừa 200M, đấy là trong trường hợp tải nặng nhất. Máy mình SZ270, XP, CPU: 1.83 Coreduo. Mình hỏi vậy là vì có nhiều chuyên gia trong diễn đàn đều cho rằng nâng cấp RAM cho phép tăng tốc đô đáng kể (thường là hơn nhiều so với CPU)

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng tư 2007 lúc 18:53
Cám ơn. Có lẽ chưa cần phải nâng cấp thật, vì RAM của mình vẫn còn thừa 200M, đấy là trong trường hợp tải nặng nhất. Máy mình SZ270, XP, CPU: 1.83 Coreduo. Mình hỏi vậy là vì có nhiều chuyên gia trong diễn đàn đều cho rằng nâng cấp RAM cho phép tăng tốc đô đáng kể (thường là hơn nhiều so với CPU)
Có nên nâng cấp hay không?

Đã khá nhiều người đặt câu hỏi này. Đối với người VN chúng ta, khi mà kinh tế còn là gánh nặng thì "hiệu quả" của việc nâng cấp luôn được chú trọng.

Nhu cầu công việc?

Trong quá trình làm việc hàng ngày, anh để ý mức hoạt động của CPU, Ram và HDD. Nếu với các công việc thường nhật mà CPU, Ram và HDD đều chưa hoạt động hết công suất (CPU chiếm dưới 80%, Ram còn dư, HDD ít hoạt động), thì việc nâng cấp CPU, Ram hay HDD sẽ mang lại hiệu quả rất thấp

Thói quen làm việc?

Thói quen làm việc cũng ảnh hưởng rất lớn đến việc sử dụng tài nguyên của hệ thống. Việc mở cùng lúc 10 cửa sổ khác nhau (1 cửa sổ Code, 5 cửa sổ Windows Explorer, 2 cửa sổ FireFox với một lô Tab, 2 cửa sổ làm việc với SQL Server, 1 cửa sổ làm việc với IIS...) mang lại sự tiện dụng trong công việc, tuy nhiên cũng vắt kiệt tài nguyên của hệ thống. Đóng bớt các cửa sổ không cần thiết sẽ giảm được lượng đáng kể tài nguyên của hệ thống, giúp những tác vụ cần thiết có thể sử dụng tài nguyên một cách hợp lý hơn.

Hiệu quả thực tế?

Để có được quyết định tốt nhất cho việc có nên nâng cấp hay không, tốt nhất là nên dùng thử. Đừng quá tin vào các con số ấn tượng về hiệu quả của phần cứng mà nhà sản xuất đưa ra. Trong trường hợp có điều kiện, tốt nhất là nên thử trên các hệ thống mạnh hơn để cảm nhận hiệu quả thực tế mang lại.
Trong trường hợp của anh, anh hoàn toàn có thể mượn Ram của một người quen và chạy thử xem kết quả thế nào.

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
myself MÁY TÍNH - LAPTOP 2

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Gần đến mùa World Cup rồi
A e chuẩn bị gì chưa
Bản thân đang háo hức lắm
Thấy vấn đề bản quyền hình như bị trục trặc nên thôi mình chủ động chuẩn bị trước
E này bao xem mượt. Mình ship e nó Amazon về 3 năm nay rồi. Phải n ...
Lazada Vietnam Master card on Monday