USB 3G - Datacard 3G, lựa chọn cái nào đây hở các bác?

Các thớt khác của bb_tanphu

bb_tanphu

Kết nối thành công!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em thì đã mua Datacard 3G, tuy nhiên, có người nói, đây là công nghệ đã cũ, và nói USB 3G xài tốt hơn?

Tuy nhiên, USB 3G sử dụng công nghệ mới hơn, nhưng tốt hơn thì chưa hẵn. Vì bởi các yếu tố:

1. Khả năng bắt sóng. Theo em thì thằng Datacard bắt sóng tốt hơn vì nó ... to hơn, có antena. Còn USB thì bé xíu, không biết thế nào.

2. Khả năng tản nhiệt. Vì nó bự hơn, thân kim loại dải rộng, nên chắc chắn thằng Datacard OK hơn rồi. Con người cũng vậy, khi nóng lên cũng xử lý việc có tốt đâu. Bởi vậy, USB chưa chắc tản nhiệt tốt hơn Datacard.

3. Về khả năng kết nối, điểm này Datacard không bằng USB về tính tiện dụng, USB có thể cắm ở mọi máy. Datacard vẫn có rắc chuyển về công USB.

Vì những lý do trên, em nghĩ tuy công nghệ hơi cũ, nhưng dùng Datacard vẫn ổn hơn chứ ạ?

Có bác nào chuyên gia, giúp em. :)

Em cảm ơn.

chuyen

GÂY DỰNG
Em đang dùng PCMCIA Vodafon E630, sim 3G Vinaphone thấy ổn định, tuy thỉnh thoảng di xa mất sóng.

Có một điều loại PCMCIA này khá nóng, không biết nếu dùng dạng USB thì nóng tới mức nào ?
Tuy USB 3g thì cắm được cả máy bàn, nhưng máy bàn nhà em đang dùng ADSL rồi.

Xin bổ sung thêm, card WWAN trong laptop bắt sóng là tốt nhất, vì có ăng ten rời chìm trong máy.

black_dragon

Giun đen
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em đang dùng PCMCIA Vodafon E630, sim 3G Vinaphone thấy ổn định, tuy thỉnh thoảng di xa mất sóng.

Có một điều loại PCMCIA này khá nóng, không biết nếu dùng dạng USB thì nóng tới mức nào ?
Tuy USB 3g thì cắm được cả máy bàn, nhưng máy bàn nhà em đang dùng ADSL rồi.

Xin bổ sung thêm, card WWAN trong laptop bắt sóng là tốt nhất, vì có ăng ten rời chìm trong máy.

Hình như máy nào có option WWLAN mới có ăng ten chìm,không thì phải mod thêm ăng ten:D

quanghaihcm

GẮN KẾT
Hình như máy nào có option WWLAN mới có ăng ten chìm,không thì phải mod thêm ăng ten:D

cái này do thằng SX và do thằng BUILD máy. như 1 vài dòng DELL thì có hỗ trợ WWAN Nhưng mặc định ko build card từ đầu thì thiếu dây anten ( điển hình là vostro 3400,3500,3200 sutdio 1558 100% ko có sẵn anten ) 1 vài dòng thì do khi build máy (E4200,E4300,E4210,E4310 có dây anten hay ko thì hên xui )

IBM cũng vậy các dòng X200, X201 T410 cũng hên xui, có con có, có con không

a_ccct

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chọn cái nào thì chọn nhưng em khuyên bác không nên chọn loại có đầu cắm "gật gù" nhé. Em mua phải loại đó, bây giờ hỏng thì chưa hỏng nhưng bây giờ cái bản lề nó bị mòn, cắm vào không đứng lên được, cứ như sắp gãy rồi :(

tienphong

MÁY HỎNG
mình nghĩ có cách này là hay nhất nè, không biết có lạc đề không nhỉ, các bác tham khảo thử nha
sao ko mua hẳn cái router wireless 3G HUAWEI E960 nhỉ

http://canthoclub.com/forum/showthread.php?t=20537

ưu điểm
nó làm việc độc lập với máy tính (không nóng máy, không tốn điện của máy)
bắt sóng mạnh hơn (vì để đâu cũng được mà, đem ra ngoài trời mà để, sóng gió ào ào)
phát cho nhiều người xài ( phát được wifi mà)
biến nó thành usb 3G cũng vô tư (cái này phòng khi cúp điện)

nhược điẻm
chỉ có cái nhược điểm duy nhất là giá thành cao hơn gấp đôi so với usb

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.