Usb Charge Output 5.5v Xạc được Không?

fulam

GẮN KẾT
Tôi vừa mua tại Nhật Cường một Travel USB Charger output 5.5V-2A, nhưng tôi xem trên forum thấy chỉ dùng sạc output 5V thôi. Tôi cũng kiểm tra các adaptor của iPaq 2210, 4150 và O2IIs đang dùng cũng chỉ thấy output 5V. Như vậy USB charger 5.5V này có dùng được không các bác? Hiện nay chưa dám dùng cho O2IIs và 4150, đang "liều mình" sạc thử cho 2210, chỉ thấy sạc rất nhanh, điện vào "ầm ầm" . Các bác giải đáp gấp không thì 2210 cua em một đi không trở lại thì chết. Gấp! Gấp! Gấp!

thangngo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
fulam said:
Tôi vừa mua tại Nhật Cường một Travel USB Charger output 5.5V-2A, nhưng tôi xem trên forum thấy chỉ dùng sạc output 5V thôi. Tôi cũng kiểm tra các adaptor của iPaq 2210, 4150 và O2IIs đang dùng cũng chỉ thấy output 5V. Như vậy USB charger 5.5V này có dùng được không các bác? Hiện nay chưa dám dùng cho O2IIs và 4150, đang "liều mình" sạc thử cho 2210, chỉ thấy sạc rất nhanh, điện vào "ầm ầm" . Các bác giải đáp gấp không thì 2210 cua em một đi không trở lại thì chết. Gấp! Gấp! Gấp!
không sao đâu bạn ạ mình có cái sạc output mà tận 12v cơ sạc mãi có sao đâu,

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bạn nên xem lại đằng sau máy có thấy báo Pin là bao nhiêu Vol, dung luợng bao nhiêu mA... để chon cho mình Charger tương ứng. Không nên sạc với nguồn điện quá cao làm Pin nhanh đầy, nhanh hết, dễ giảm tuổi thọ của Pin
Nếu không tìm được Charger, bạn có thể tự chế!

dr_slums

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bạn lên chợ trời mua 1 con ic ổn áp là xong ngay thôi 7805 đâu đó 5 K thì phải đảm bảo yên tâm kể cả điện 15 vol cũng vẫn vô tư. loại này có đặc tính nếu dòng nhỏ hơn 5 V thì sẽ không có tác dụng nếu dòng lớn hơn 5 v thì chỉ cho ra dòng 5 V kể cả dòng nhấp nháy cũng OK.

fulam

GẮN KẾT
Tôi thắc mắc là chuẩn cổng USB output 5V thì USB charger cũng phải output 5V chứ, sao lại chế tạo thành output 5.5V. Thế là thế nào nhỉ? Tổng hợp các ý kiến trên ppcvn và HHVN là "dùng được nhưng không tốt", mà trong kỹ thuật thì làm gì có kết luận như vậy.
Thôi quyết định không dùng nữa, mua cái khác, coi như mất học phí.

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
fulam said:
Tôi thắc mắc là chuẩn cổng USB output 5V thì USB charger cũng phải output 5V chứ, sao lại chế tạo thành output 5.5V. Thế là thế nào nhỉ?

Hê hê! Có thể suy diễn thế này, em đoán mò thôi! 5,5V mà charger đưa ra là có con tụ bù điện áp gì đó, 5,5V là chưa có tải ---> Bác có thể dùng vô tư với điện áp 5.5V

fulam

GẮN KẾT
Pin của O2IIs là 3.7V/1490mA, xạc theo máy output 5V. Dùng xạc output 5.5V là hơi cao và không an toàn. Nhưng điện thoại Nokia tôi đang dùng pin 3.7V nhưng sạc zin theo máy có output 5.7V. Sao lại có sự khác biệt thế nhỉ? Tôi là dân ngoại đạo nên không hiểu, các bác giải thích giùm!

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...