V/v nhược điểm laptop HP: Bàn phím bất tiện và Quạt ồn

Các thớt khác của longcomit
8 Tháng sáu 2007 lúc 08:21
Hi all,

Mình đang định mua một máy HP 6510B bên Sing. Mình đã tìm hiểu kỹ và kết con này lắm.

Nhưng hôm qua, lúc lang thang trong forum của notebookreview.com, thấy có vài anh em phàn nàn laptop HP về các điểm chính như sau:
+ bàn phím bố trí hơi bất tiện:
- Phím Caplock để quá gần phím A
- Hàng phím F để quá sát với hàng phím số ở dưới
- Các phím Page Up, Page Down, Insert, Delete, HOme, End để chưa hợp lý.
+ Tiếng ồn:
- HP chưa xử lý được vấn đề quay liên tục của Fan tản nhiệt trong quá trình chạy máy, gây ra tiếng ồn.

Đây là đường link đến các bài viết có liên quan nêu trên:
http://forum.notebookreview.com/showthread.php?t=120591&page=2

Mong anh em nào đã dùng HP cho ý kiến về vụ này giúp.

Thanks.

chan_an168

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng sáu 2007 lúc 08:41
Mình sài 2 con DV1000 và NC6220 đều thấy tốt mà bác! Bàn phím cũng bố trí giống giống con IBM lúc trước mình sài nên chưa thấy gì bất tiện cả.

Quạt thì chỉ có con DV1000 dành cho Multimedia là hơi bị ồn thôi, con NC dành cho Business thì không có vấn đề gì.

Link của bác mình xem qua nhưng không thấy hình cái máy để nghiên cứu

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng sáu 2007 lúc 08:44
Phím CAP thì mình thấy của máy nào cũng gần với phím A hết.
Các phím F cũng nằm rất gần.
Dòng HP, DELL, SONY đều có dòng có loại bàn phím lớn, thường dùng cho màn hình 17".
Nếu bạn so sánh bàn phím máy xách tay với bàn phím rời thì rõ ràng đây là sự khập khiễng.

alittlemad

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng sáu 2007 lúc 10:00
Thực ra thì mình nghĩ bàn phím và touch pad của Compaq mới có vấn đề, t/p bố trí giữa máy trong khi vị trí đặt tay hơi lệch sang bên trái => dễ bị cọ khi làm việc với bàn phím. Mặc dù Compaq có bố trí phím tắt t/p nhưng nếu họ bố trí lại nó lệch sang bên trái cho giống các hệ máy khác (Sony chẳng hạn) thì sẽ hợp lý hơn.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng sáu 2007 lúc 20:58
dòng Dv là dòng dành cho giải trí gia đình, nên keyboard sẽ không thể nào bằng dòng NC hay NX chuyên dùng cho giới business.em đã dùng qua Nc6320 dv6000 và sự thật là như vậy. keyboard của NC typing rât tốt, các phím bần rất khó mờ, trong khi dv6000 em chỉ mới dùng có 3 tuần, nhưng các phím bấn đã có dấu hiệu mờ rõ rật, cái này chưa thấy có ở NC6320vấn đề về nhiệt, thì đúng vậy dòng nc mát hơn nhiều so với dv, trong thiết kế bộ khung của hai dòng này đã nói lên tất cả,+ ở dv toàn bộ khung đều được làm bằng nhựa, trog khi bộ khung của Nc lại được làm bằng hợp kim, nên mức độ tản nhiệt của Nc sẽ tốt hơn nhiều so với DV.

binna

jobless
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng sáu 2007 lúc 10:51
em cũng dùng dòng Dv, có thấy quạt ồn gì đâu
chỉ có điều hơi bất tiện, là các phím chức năng cảm ứng phía bên trên (ví dụ như phím quicklay để chơi DVD) khi đang gõ bàn phím, dễ bị chạm vào, làm khởi động chương trình mà mình không mong muốn.
tiện đây, các bác cho em hỏi, làm thế nào tắt đi chức năng này không ạ (khi cần chạy thì mình sẽ gọi ra trong program)

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng sáu 2007 lúc 11:03
em cũng dùng dòng Dv, có thấy quạt ồn gì đâu
chỉ có điều hơi bất tiện, là các phím chức năng cảm ứng phía bên trên (ví dụ như phím quicklay để chơi DVD) khi đang gõ bàn phím, dễ bị chạm vào, làm khởi động chương trình mà mình không mong muốn.
tiện đây, các bác cho em hỏi, làm thế nào tắt đi chức năng này không ạ (khi cần chạy thì mình sẽ gọi ra trong program)

tắt nó hơi khó, nhưng củng dẽ. bạn lấy băng keo đen dán qua nó là xong film. em dán ó lại cho khỏ vướn, cần thì ấy remote bật cũng được

9 Tháng sáu 2007 lúc 23:47
V/V nhược điểm laptop HP

Thực ra thì mình nghĩ bàn phím và touch pad của Compaq mới có vấn đề, t/p bố trí giữa máy trong khi vị trí đặt tay hơi lệch sang bên trái => dễ bị cọ khi làm việc với bàn phím. Mặc dù Compaq có bố trí phím tắt t/p nhưng nếu họ bố trí lại nó lệch sang bên trái cho giống các hệ máy khác (Sony chẳng hạn) thì sẽ hợp lý hơn.
@Alittlemad: Vậy theo kinh nghiệm của bạn thì nếu dùng bàn phím liên tục trong thời gian dài thì có khó chịu hay không? Làm một phép so sánh với keyboard thường và keyboard của laptop IBM thì laptop HP có gây ra khó khăn nào đáng kể không. Mình đã mượn IBM của công ty trong vài ngày và thấy rất thân thiện, không khác biệt với keyboard của desktop là mấy, đánh liên tục trong 3 tiếng mà không mỏi tay. Mình chưa có điều kiện mượn laptop HP nên không rõ các vấn đề trên thực sự có đáng kể hay không. Dù sao, anh em nào đã dùng qua laptop HP tất sẽ có những đánh giá riêng về keyboard của nó. Xin chỉ giáo tiếp.

To all: Nhân đây cho mình hỏi một số vấn đề khác có liên quan đến các dòng máy HP, Toshiba, Dell, IBM Lenovo:

Ai cũng biết laptop được chia ra làm nhiều dòng máy:
+ Loại thay thế máy để bàn: loại này thường nặng, hiệu năng cao, 15-17".
+ Loại light-and-thin (mỏng, nhẹ): 14"
+ Loại dành cho người thường xuyên di chuyển (ultraportable): cực nhẹ, màn hình nhỏ (12, 13")

Mình quan tâm đến Loại Thin and light

Các bạn cho mình hỏi ý kiến cá nhân về các điểm sau nhé:

1. Độ dễ sử dụng và thoải mái của keyboard, tourchpad, pointstick
2. Thời lượng trung bình của pin:
- khi chạy các ứng dụng office thông thường
- khi chạy các ứng dụng multimedia: nghe nhạc, xem phim
- khi có sử dụng wifi duyệt web, chạy office, nghe nhạc cùng lúc (đa nhiệm)
3. Tiếng ồn của quạt tản nhiệt, ổ cứng, ổ CD
4. Độ nóng của vùng đặt tay
5. Độ bền của máy

Cảm ơn các bạn.

Bài viết cần bạn xem thêm

Chỉ để tham khảo thôi các bạn nhé...

Mua sắm, xem video, chơi trò chơi, trò chuyện v.v… là những ứng dụng ngày càng được sử dụng phổ biến trên điện thoại. Điều này đồng nghĩa với việc tình trạng mọi người phụ thuộc vào điện thoại đang trở nên nghiêm ...
Lazada Vietnam Master card on Monday