Vài câu hỏi về lỗi trong Windows??

Các thớt khác của pavilion

pavilion

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng một 2008 lúc 09:13
1..thỉnh thoảng em dùng TuneUP để scan registry và system file , nó phát hiện 1 đống lỗi rồi tự chữa ( lần nào scan cũng ra 1 đống lỗi ) , những lỗi đó là từ đâu ra vậy ạ , có cách nào để ko bị lỗi như vậy ko
2..em đang chơi game , game chạy khá mượt , đột nhiên đứng hình , và em ko làm gì được nữa ngoài ... restart máy , như thế là do lỗi gì ạ ( xem như game ko bị lỗi , vì người khác chơi ko bị sao ) , có thể do thiếu RAM , hay là do VGA ??
3..chơi game nặng trên máy nhiều có góp phần làm ...giảm tuổi thọ máy ko ( vì những lúc đó hệ thống phải hoạt động nặng nhất )

1 Tháng một 2008 lúc 11:22
không nên dùng các chương trình sửa chữa registry bởi vì các ct này có thể làm thay đổi một số khóa reg của các ct khác đã cài (đặc biệt là các ct crack) dẫn đến làm trục chặc các ct đó hoặc treo máy. Từ trước đến nay mình chỉ dùng ccleaner và youruninstaller pro mà thôi, không gây ảnh hưởng đến các thứ khác khi dọn dẹp

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng một 2008 lúc 14:53
1- Khi sử dụng máy, các phần mềm sẽ thực thi rất nhiều lệnh. Trong đó có cả lệnh tích cực ( lệnh đúng với yêu cầu) và lệnh tiêu cực ( các lệnh phụ hoặc tự chạy ) dẫn đến việc các thiết lập trong regedit luôn thay đổi --> sinh ra các đoạn lỗi. Cơ chế tune up là ghi nhớ thiết lập ở thời gian cài (hoặc ở điểm phục hồi) đối chiếu với thay đổi ở từng ứng dụng mà chỉnh lại cho phù hợp. Nếu dùng phần mềm bản quyền thì ko phải lo gì, máy sẽ gọn gàng và nhanh hơn. Còn nếu dùng ... thì nên cẩn thận :D. Còn việc làm sao để ko phát sinh lỗi đó là... đóng băng hệ thống = deepzz...

2- Cái này chủ yếu là do lỗi thiết lập cấu hình cho VGA, nếu đặt thiết lập quá cao trong game sẽ có hiện tượng budmap -> treo máy. Nếu bác cho cấu hình cụ thể máy bác, game chơi thì sẽ có trợ giúp cụ thể hơn.

3- Nếu bác chơi trên Lap thì phải xem máy bác tải nhiệt ra sao. Nếu tốt ( sờ các mặt máy ko nóng lắm) bác có thể ko phải lo lắng mà cứ bỏ pin cắm điện chơi nhòe. Nếu ko được ok lắm thì tối đa chỉ nên chơi hết thời lượng pin tiêu chuẩn đi kèm máy lúc hoạt động bình thường ( ko chơi game nhé).

Mong giúp được ít nhiều cho bác :D Happy New Year

pavilion

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng một 2008 lúc 16:39
to ATiger :
1..máy em là CoreDuo 1,86 RAM 1Gb VGA Geforce Go 7400 , chơi World in Conflict , để ở 1024*768 , setting ở medium , chạy Benmarck của game rất mượt , thế mà lúc vào chơi thì ... đứng

3..máy em chơi game thì khá nóng ( dòng dv6000 nổi tiếng về nhiệt mà ) nếu ở xứ nóng , còn ở Đà Lạt thì nó ứ thèm nóng . Nói như bác thì em ko được chơi game nhiều quá à , hu hu , thế thì chết em

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng một 2008 lúc 19:05
Bạn dùng XP manager ấy, chỉ cần 1 click clean thôi là sạch cả reg lẫn file rác. Nhớ cài DOT NET 2.0
Đứng khựng có thể do CPU quá nóng hay VGA quá nóng, những lúc như thế máy thường dừng chạy để bảo toàn LAPPY cho bạn đấy. Bạn thử chạy với các GÂME nhỏ, bình thường, đồ họa thấp xem có lỗi đó ko.
Nếu quá ham mê chơi game, bạn có thể thử OC = Riva Tunner hay n Vidia Tune xem, cái này tớ khuyến cáo ko nên nhé, cách tốt hơn là bán lap đầu tư desk khủng long mà chơi cho thỏa thích. :D

3ihut

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng một 2008 lúc 10:36
1. Em thấy TuneUp là một chương trình tốt cho phép điều chỉnh, cấu hình và sử lỗi windows một cách hiệu quả. Về "một đống" lỗi mà mỗi lần scan, chương trình phát hiện ra, nếu xem xét kỹ sẽ thấy không phải là lỗi nghiêm trọng. Chủ yếu là rác thôi. Có lẽ muốn không có lỗi nữa thì chỉ có cách đóng bắng hệ thống thôi.
2. Hiện tượng máy bị treo khi chơi game thì nhiều khả năng là do phần tản nhiệt của máy và tản nhiệt của card màn hình chưa được tốt.
3. Bác cứ chơi xả láng đi, nếu tản nhiệt, làm mát tốt thì không có gì hại cả.

pavilion

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng một 2008 lúc 20:34
em chơi nhiều game khác suốt đêm chẳng sao ( những game cũng nặng như Call of Duty 4 , Far Cry ... ) chơi World in Conflict được 1 lúc thì "đơ" , mấy game khác nếu nặng quá khi chơi chỉ giảm khung hình hoặc giật tung máy , game WiC này là đầu tiên bị "đơ" , nên em mới lo , tưởng máy bị gì ??

Bài viết cần bạn xem thêm

Chuyển SIM 11 số thành 10 số: Tại sao không nên sửa danh bạ vào lúc này?

Người dùng điện thoại di động không nên cập nhật danh bạ trên điện thoại trước ngày 7/10.

Lazada Vietnam Master card on Monday