Vài hình ảnh về Klipsch Promedia 2.1, phiên bản tiền thân của Klipsch GMX A

vdung1972

My Home Page is HHVN
Staff member
GÂY DỰNG
Em thấy bên này ít review về các thiết bị âm thanh, hình ảnh quá, hôm nay mạo muội múa rìu qua mắt thợ thêm một chút.

Nhân vật chính của chúng ta hôm nay là bộ loa PC Klipsch Promedia 2.1, một trong những bộ loa PC được đánh giá cao và rất hiếm có ở Việt Nam. Việc được sở hữu bộ loa này cũng mang lại cho em một chút tự hào và sung sướng âm ỉ nho nhỏ.

Em bắt đầu nhé.

Trong cuộc vận lộn với âm thanh, đã có thời mình dứt bỏ hoàn toàn âm thanh PC định chuyển hẳn qua dân dụng. Thế nhưng mỗi thứ có cái hay và thế mạnh riêng của nó. Thế rồi lại loanh quanh lại ship được con XFI XtremeGamer Fata1Ty full box về, thế là lại cho đi bộ loa cùi, rồi loanh quanh và tìm được bộ Klipsch Promedia này. Tuy cũng hơi lăn tăn về mặt giá cả một chút nhưng rồi mình cũng quyết định rước em nó về.

Điện 120v, nghe chủ cũ nói xách về, toàn bộ loa không có bất kỳ 1 cái tem nào của các công ty ở VN, kể cả vết hằn của tem cũng không có (tạm có thể tin tưởng được).

Về hình dáng, Promedia loa sub nhỏ hơn bộ GMX A nhưng loa vệ tinh và sub thiết kế hơi hướng dân dụng hơn. Bass chỉ 14cm, trung 8cm, và treble 2cm. Cảm nhận ban đầu, rất chi tiết, ấm áp, treble thanh mảnh, bass chắc, mềm và sâu... Đây là cặp Klipsch Promedia, phiên bản tiền thân của Klipsch GMX A, rất hiếm trên thị trường Việt Nam. Tuy là loa PC nhưng được thiết kế và làm rất kỹ lưỡng, đã được nhiều giải thưởng quốc tế dành cho loa PC, so với bộ GMX A thì bộ này thể hiện tốt hơn, nhất là nghe Saxo, tiếng khò khè, khê nồng, hổn hển:beauty:, lấy hơi rất rõ:

Loa vệ tinh có ecran:

Và lúc trần trụi:

Logo xác nhận đạt chuẩn THX của hãng LucasFilm được gắn trên Ecran loa vệ tinh và loa Sub:

Chuẩn giao tiếp của loa vệ tinh là giắc 3,5 mm mono, rất tiện lợi khi sử dụng. Mình định mod lại dây loa vệ tinh bằng dây khác ngon hơn nhưng chưa tìm được giắc loại này, ngoài chợ toàn giắc 3,5 li stereo. Có bác nào nhìn thấy ở đâu chỉ mình với nhé.

Các bác có đi qua reply vài nhận xét để em có thêm phấn khích để tiếp tục nhé Thanks All

vdung1972

My Home Page is HHVN
Staff member
GÂY DỰNG
Chưa có thời gian và điều kiện để tháo sub ra, em tạm tháo loa vệ tinh cho các bác nghiên cứu, tuy là hãng loa dân dụng lâu đời và danh tiếng nhưng có thể thấy Klipsch không xem nhẹ thị phần nào cho dù là loa dân dụng hay loa PC. Ở đây Klipsch cũng rất ưu ái đối với loa PC, phân tần được làm rất kỹ lưỡng, lắp trong loa vệ tinh (giống các loa vệ tinh trong hệ thống HT của châu âu), giảm thiểu việc chiếm diện tích trong thùng sub. Loa trung được bọc kim chống từ tính. Việc thiết kế phân tần kỹ lưỡng này giúp cho âm thanh chân thực và sống động hơn.

So với lòng mề loa Definitive ProMonitor 100 của Mỹ có khi phân tần Klipsch Promedia còn ngon hơn:

Tiếp của klipsch, quả này nhìn mới gọi là phê:

Sup

Yêu nước vừa đủ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mình chẳng biết gì về loa nói riêng và âm thanh nói chung nên chỉ đọc để biết thôi chứ không hiểu. :D

Đúng là đàn gảy tai trâu, bác lượng thứ. :D

vdung1972

My Home Page is HHVN
Staff member
GÂY DỰNG
Mình chẳng biết gì về loa nói riêng và âm thanh nói chung nên chỉ đọc để biết thôi chứ không hiểu. :D

Đúng là đàn gảy tai trâu, bác lượng thứ. :D

Không sao bác ạ, bác reply là em mừng rồi. Chơi đồ audio cũng hao tiền lắm bác ạ. may là em cũng không nghiện nặng lắm.

Em tiếp nhé:

Loa Sub tuy nhỏ nhưng rất uy lực, tiếng bass trốn rất kỹ, không bị lộ rõ như một số loa PC khác:

Phía sau đường ra loa vẫn giữ thiết kế như bộ GMX A, chữ Klipsch nổi rõ với phần đệm A LEGEND IN SOUND

Đo chính xác thì loa sub chỉ có đường kính 14cm, nhỏ hơn so với bộ GMX (16cm) nhưng do thiết kế kỹ lưỡng nên bass của bộ Promedia này rất nặng, mềm mại, đặc biệt là mượt mà, không khô như các bộ khác, do đó nghe lâu không thấy mệt mỏi. Khi nghe bass trong sound mình toàn để nấc 3 hoặc 4/10, loa cũng chỉ để mức 9h là ổn.

Sup

Yêu nước vừa đủ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Có thắc mắc hỏi bác chút.

Về âm lượng âm thanh thì nên để nhiều trên sound card của máy tính rồi vặn nhỏ volume của loa hay ngược lại bác nhỉ?

vdung1972

My Home Page is HHVN
Staff member
GÂY DỰNG
Có thắc mắc hỏi bác chút.

Về âm lượng âm thanh thì nên để nhiều trên sound card của máy tính rồi vặn nhỏ volume của loa hay ngược lại bác nhỉ?

Nói chung tùy người nghe và công suất loa nhưng mình hay để mặc định và hầu như tắt tất cả các hiệu ứng trên sound, như vậy âm thanh sẽ mộc hơn, để volume sound cũng dưới 50% để tránh hiện tượng méo tiếng.

Sup

Yêu nước vừa đủ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tắt tất cả các hiệu ứng của sound card để cho được âm thanh mộc thì có làm mất đi cái chất của dòng sound card loại cao cấp không?

vdung1972

My Home Page is HHVN
Staff member
GÂY DỰNG
Tắt tất cả các hiệu ứng của sound card để cho được âm thanh mộc thì có làm mất đi cái chất của dòng sound card loại cao cấp không?

Càng cao cấp nó càng ít hiệu ứng bác ạ, nó chỉ xử lý bằng các DAC, OPAM... cao cấp thôi.

Sup

Yêu nước vừa đủ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Thanks bác, hiểu thêm chút ít. :D

iStuff

macintosh addict
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
đã nghe qua và dùng em này rùi, nghe pop và rock khá ngon, nhưng về jazz và acoustic thì thua đậm, em này nghe giống giống logitech dòng Z55.. gì đó, bass cứ đùng dùng ù ù, mệt 2h thì mệt tim ..... em ko chịu nổi thể loại này ....... em thích Altech MX5021 và Acoustic Energy AEGO-M hơn ................ dù sao cũng đã từng qua với dòng Klipsch Promedia 2.1 này rùi ....

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.