Vài kinh nghiệm dùng IBM T41

Các thớt khác của ducto

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng năm 2007 lúc 13:13
Chào các bác, Em đã yêu dong IBM Txx nên từ khi dùng laptop đến giờ tôi chỉ luôn dùng IBM Txx (t21-t30-t49-và bây giờ là t41), Mình thấy nó rất bền và chạy khỏe. Nhưng hình như T41 nó hay bị một vài lỗi nhỏ như:
1. file rundll32.exe hay tự động chạy lam cho máy chạy với 100% công suất nên lúc đó máy bị treo (thông tin nay minh đa tìm trêm google va biết rất nhiều câu hỏi trên các ddth trên thế giới hỏi về lỗi này). Các bạn hay làm theo người ta để fix cái rundll32 đó.
2. Hay bị trục trặc khi khởi động (khi khởi động màm hinh đen thui, nhưng quạt vẫn chạy....): khi bị lỗi này 99% dân pro cho đây là lỗi phần cứng (cạc AGV, IC nguồn pin, pin cmos, Ram, Chết main ....) nhưng theo tôi đến 90% đây ko phải lỗi phầm cứng nên các bạn đừng vội mang máy đi sửa(vì bị luộc đồ, hoặc bị mất tiền oan) mà hay thử làm theo tôi: Tháo pin và nguồn ra sau đó ấn liên tục 20 lần lên nút khởi động mỗi lần khoảng 2 giây. sau đó lắp pin vào và khơpir động. Khi khởi động được hãy dùng phần mềm :easyCleaner để sửa lỗi rigester là ổn ngay. Quan trọng là sao lưu hệ điều hành (theo tôi là dân ko chuyên nên dung Acronis8.0 nó dunhf rất dễ.)

Bạn nào có kinh nghiệm gì khác post lên cho anh em tham khảo đi!

BongHongXanh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng sáu 2007 lúc 23:55
Chào các bác, Em đã yêu dong IBM Txx nên từ khi dùng laptop đến giờ tôi chỉ luôn dùng IBM Txx (t21-t30-t49-và bây giờ là t41), Mình thấy nó rất bền và chạy khỏe. Nhưng hình như T41 nó hay bị một vài lỗi nhỏ như:
1. file rundll32.exe hay tự động chạy lam cho máy chạy với 100% công suất nên lúc đó máy bị treo (thông tin nay minh đa tìm trêm google va biết rất nhiều câu hỏi trên các ddth trên thế giới hỏi về lỗi này). Các bạn hay làm theo người ta để fix cái rundll32 đó.
2. Hay bị trục trặc khi khởi động (khi khởi động màm hinh đen thui, nhưng quạt vẫn chạy....): khi bị lỗi này 99% dân pro cho đây là lỗi phần cứng (cạc AGV, IC nguồn pin, pin cmos, Ram, Chết main ....) nhưng theo tôi đến 90% đây ko phải lỗi phầm cứng nên các bạn đừng vội mang máy đi sửa(vì bị luộc đồ, hoặc bị mất tiền oan) mà hay thử làm theo tôi: Tháo pin và nguồn ra sau đó ấn liên tục 20 lần lên nút khởi động mỗi lần khoảng 2 giây. sau đó lắp pin vào và khơpir động. Khi khởi động được hãy dùng phần mềm :easyCleaner để sửa lỗi rigester là ổn ngay. Quan trọng là sao lưu hệ điều hành (theo tôi là dân ko chuyên nên dung Acronis8.0 nó dunhf rất dễ.)

Bạn nào có kinh nghiệm gì khác post lên cho anh em tham khảo đi!
Hay bị chết(long) VGA;
Màn hình;
Hay chết phím ;

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng sáu 2007 lúc 16:07
Em nghĩ lỗi 1 (RunDLL.exe) chạy liên tục không phải lỗi IBM, mà có thể do VIRUS hoặc phần mềm lỗi. Thường lỗi này xảy ra khi cài thêm phần mềm nào đó.

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng sáu 2007 lúc 18:26
Cú lắm các bác ạ , lỗi này xuất hiện đa phần khi máy đã qua 3 năm bảo hành.
Do khi cầm máy hay chỉ cầm vào bên phải , trọng lượng toàn máy đè vào chỗ đó , lâu ngày bị hỏng mất board , phải thay motherboard thì mới chạy lại bình thường . Trên các forum thinkpad lỗi này gọi là flexing , rất nhiều máy Tx bị.
Đa phần là hết bảo hành 3 năm thì hỏng nên cũng không thể trách cứ gì IBM cả. Có thể nói trong vòng 3 năm sử dụng máy T serie rất bền và ổn định.
Một số may mắn gặp phải lỗi này khi vẫn còn vài tháng bảo hành thì đều được sửa máy bằng cách thay board mới ( IBM bảo hành ) .
Con T41 của em hết bảo hành 2 tuần thì bị lỗi này , bây giờ phải kê 2 cái giấy ăn lên thì chạy được , còn không thì tối thui .
Đây không phải là lỗi phần mềm, em xin cam đoan 100% , vì em luôn có file backup đã làm sẵn từ khi mới cài máy , em đã làm lại máy rồi , nhưng vẫn bị như vậy . Đây hoàn toàn là lỗi phần cứng .
Các bác dùng máy nên chú ý cầm máy cẩn thận .
Em chuyển sang dùng T43p rồi , tiếc cục pin 7200mAh :D

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng sáu 2007 lúc 17:09
Bác nói đúng đấy Rundll32 là do virut nhưng hình như nó hay tấn công IBMT41 nhất thì phải bởi vì em tìm trên google toàn thấy nói về t41, em cũng ko hiểu tại sao. Nhưng nói tóm lại IBM dùng vẫn tốt, máy em dạo trước bị: dùng pin thì khởi động đc, còn cắm nguồn thì thường khi khởi động màn hình đen thui, chỉ có quạt vẫn hoạt động. Nhưng từ khi mình dung phần mềm EASYCLEANER để xóa các register ko cần thiết thì máy lại bình thường và chạy cực nhanh. không biết thế nào nhưng mình rất khoái phần mềm đó, hàng free nhưng thật tuyệt vời, nó có thể kiểm soát đc các chuong trình khởi động cùng máy, xóa rác, .... Các bác cung nên dow về mà dung. MÁY EM BÂY GIỜ DÙNG RẤT TUYỆT

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng sáu 2007 lúc 09:34
Bác agaron nói thế chứ có phải máy nào dung trên 3 năm là hư đâu, 1000 máy thì mới có vài máy bị, đen ai người ấy khổ thôi. thăng bạn tớ dung 5 năm rồi chẳng việc j cả.

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
Duongpah HANDHELD CAFÉ 13

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Trước Facebook, Yahoo đã từng là mạng xã hội được các thế hệ 8X, 9X "nghiện" sử dụng. Thế nhưng, những sai lầm sau đây đã gây nên sự sụp đổ của "gã khổng lồ" công nghệ một thời.

Vào tháng 7 năm nay, mạng xã hội Yahoo phổ biến m ...
Lazada Vietnam Master card on Monday