VAIO SZ đâu đầu với VISTA... Help me!

lovePSYCHEDELIC

Chim cánh cụt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng ba 2007 lúc 11:45
Em định năng cấp Vaio SZ72B/B của em lên Vista Ulitimate.
SZ72B/B của em là dành cho thị trường nội địa Nhật Bản.
Hiện nay website chính thức Sony Japan thì có cung cấp "Vista upgrade utitlity" để upgrade từ XP lên Vista(Upgrade thôi chứ không

hở trợ clean install. Trong utility này đã bao gồm các driver cần thiết trên Vista).
Nhưng vấn đề ở đây là Vista Ultimate em có là bản English, và XP thì Japanese nên khi upgrade lên thì thằng Vista không chịu

upgrade lên, lý do là language khác nhau híc híc!
Chính vì vậy em phải đi tìm từng driver để clean install thôi...

Có 1 người Nhật hướng dẫn vào
ftp://ftp.vaio-link.com/PUB/OS/VistaUpgrade/
để download các driver gồm có:

・Audio: SigmaTel_6.10.0.5286(NB)
・Graphic: NVIDIA_7.15.10.9746(NB)
・Wireless LAN: Intel WLAN_10.6.0.29_logo.zip
・Mouse: Alps_7.0.501.
・HDD Protection: SonyHDDProtectionDriver_1.1.00.09190Q
・TPM: Infineon_TPM_3.0.1135.0
・FingerPrint: ProtectorSuite_SuiteQL_5.6.0.3278
・Bluetooth: Toshiba_BT_5.00.10
・Card Reader: MemoryCardReaderWriter_1.0.0.0_U08S
・BIOS: R0094N0

Sau khi download về, install từng cái thì driver HDD Protection không install được, và TPM thì install được nhưng báo lỗi gì đấy không hoạt động. BIOS thì sợ quá chưa dám up lên(không biết bản mới nhất này được hơn cái gì...).

Nay cho em hỏi bác nào có kinh nghiêm rằng các application còn lại thì có thể sử dụng lại của XP phải không?
Vì dù em lấy ra tất cả driver và application ra sẵn để chuẩn bị, nhưng hình như vẫn thiếu một số application như Camera, MemoryStick v.v...

Xin được giúp đỡ :)

tuta

Since 2003
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng ba 2007 lúc 09:49
- Bios thì mình update OK, nhưng không biết máy bạn Japan Version thì ra sao??? kể ra đụng đến Bios cũng hơi ngại nhỉ?! :D
- Camera và card reader thì mình dùng driver cũ của XP, cài manual bằng file .inf trong bộ restore rất OK. Tuy nhiên Camera chỉ dùng khi chạy trong app. nào đó VD YM, Skype... thì mới xuất hiện thôi, trong phần scanner&camera của Vista vẫn không show ra!

lovePSYCHEDELIC

Chim cánh cụt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng ba 2007 lúc 10:03
- Bios thì mình update OK, nhưng không biết máy bạn Japan Version thì ra sao??? kể ra đụng đến Bios cũng hơi ngại nhỉ?!
- Camera và card reader thì mình dùng driver cũ của XP, cài manual bằng file .inf trong bộ restore rất OK. Tuy nhiên Camera chỉ dùng khi chạy trong app. nào đó VD YM, Skype... thì mới xuất hiện thôi, trong phần scanner&camera của Vista vẫn không show ra!
Một số hardware em cũng install .inf thử công...
Cái Camera em cũng như vậy. Hiện không có app nào chạy độc lập được nhỉ?
Và Card Reader(em đang nói về bên MemoryStick à) thì có hoạt động, nhưng vào My Computer thấy icon bị lỗi... Nếu bác nào bị tình trạng như vậy thì hãy copy "snymsico.dll" và past vào C:\WINDOWS nhé.
Nói chung driver thiếu nhiều quá...
Và VISTA này tốn Pin hơn XP nhiều hơn thì phải... híc

Attachments

toanbeo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
9 Tháng ba 2007 lúc 02:07
máy em sz330p mới đầu khi upgrade lên vista cũng bị thế
mặc dù download hết tất cả driver cho vista rồi cũng không được
sau 2 ngày cài đi cài lại trên dưới 10 lần em mới biết là do file download từ taxi của sony
bác download mấy cái chính này = IE

Vaio event services (cài đầu tiên)
HDD
sony DLL
sony share library
Nvidia driver
video share driver
đảm bảo với bác không dùng được không lấy tiền

DHL

.: HHVN :.
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng ba 2007 lúc 09:25
Đâu đầu nhất là Vaio Power Management hoạt động linh tinh, ăn pin kinh khủng!
Mặc dù chạy Saving Mode nhưng Pin chỉ sử dụng được 1h45 ! SZ mà thế này thì pó tay!
Gặp thử Bad chuyên gia để tư vấn đi Việt,tôi thấy cậu ta có kêu ca gì đâu- Cũng SZ đấy!:D

nhsonf

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng ba 2007 lúc 20:00
Riêng về cái camera thì bác cứ lấy driver cũ của win XP mà cài, vào System Properties/Hardware/Device manager/...
Chú ý bác cứ add driver thủ công ấy nhé, đừng để win nó làm. Đảm bảo ngon.

Bài viết cần bạn xem thêm

Trước Facebook, Yahoo đã từng là mạng xã hội được các thế hệ 8X, 9X "nghiện" sử dụng. Thế nhưng, những sai lầm sau đây đã gây nên sự sụp đổ của "gã khổng lồ" công nghệ một thời.

Vào tháng 7 năm nay, mạng xã hội Yahoo phổ biến m ...
Lazada Vietnam Master card on Monday