Vấn đề về bộ nhớ của Zire71 (nhỏ quá)

phamqhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chào các bác! sau một thời gian dùng Palm em thấy rất khoái? nhưng có một vấn đề mong các bác giúp em! đó là bộ nhớ của con Zire71 nhỏ quá chỉ có 13 MB. Mong các bác có kinh nghiệm về vấn đề này sử lí giúp em: đó là những chương trình nào thì nên cài trên bộ nhớ máy còn cái nào nên chuyển sang thẻ nhớ. Em cài RamDrive của Softi nhưng khi cài một số chương trình thì nó bắt phải cài sang bộ nhớ máy mới chạy... có chương trình nào hay hơn không mấy bác! 2 là cái phần mềm !pzip em tìm mãi mà không có bác nào có thì cho em xin ... Cám ơn nhiều! Còn nhiều điều nữa có thể em chưa biết các bác cho lời khuyên luôn nhé.
Đại khái là máy em cài Doctogo, Repligo, từ điển, handmap xong là đầy ự. (tất nhiên là mấy cái data để bên thẻ)

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
cứ cài hết các phần mềm bạn thích lên thẻ nhớ đi, rồi dùng, nếu thằng nào không chịu chạy ở thẻ nhớ thì nó sẽ thông báo là không chạy được trên thẻ nhớ, lúc đấy bạn hãng cài qua bộ nhớ trong.

phamqhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
có phần mêm nào mạnh trong việc chạy chương trinh trên thẻ không hả các bác em thấy Ramdrive cũng chưa hay lắm có thằng MSmount chẳng biết thế nào

hieukt78

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dung Zlaucher di. Mạnh nhất hạng đấy. Mình thì toàn cài trên Ram thôi, vì máy mình Ram lớn. Hihi, khoe tý

phamqhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bro có thê hướng dẫn cụ thể được không. tức là khi mình cài vào máy thì kiểu gì. cài thẳng vào thẻ hay là cài vào máy rồi chép vào thẻ sau đó xoá chương trình trên máy đi.

hieukt78

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bạn cài Zlaucher lên máy nhé. Nó là một ứng dụng giúp ta quản lý chương trình rất mạnh, có khả năng tuỳ biến rất cao, giao diện đẹp.
1.Chạy Zlaucher.
2.Sau đó bạn cài các chương trình lên Ram của máy.
3.Muốn chuyển chương trình từ Ram ra thẻ nhớ bạn giữ biểu tượng của chương trình muốn chuyển trên Zlaucher trong khoảng mấy giây. Lúc này Zlaucher hiện ra các tuỳ chọn. Ta chọn Move to Card. Lúc này lại có 2 tuỳ chọn với đường dẫn Path là.../Zlaucher/Apps hoặc /Palm/Launcher.
Bạn chọn đường dẫn 1 khi chương trình của bạn có nhiều hơn một file. Còn chọn đường dẫn 2 khi file chạy chỉ có một file.
4.Lúc này Zlaucher đã chuyển tất cả file của chương trình lên card. Khi chạy chương trình này thì Zlaucher lại chuyển tất cả file của nó lên Ram chạy như bình thường.
Bạn nhớ phải để lại Ram trống >= dung lượng của chương trình to nhất nhé.
Tuy nhiên có một số chương trình không nên chuyển vào card như báo thức, ....(hiểu nôm na là các chương trình chạy thường trực trên máy thì không nên cho vào card vì làm thế sẽ mất tác dụng của nó đi)

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
phamqhung said:
Bro có thê hướng dẫn cụ thể được không. tức là khi mình cài vào máy thì kiểu gì. cài thẳng vào thẻ hay là cài vào máy rồi chép vào thẻ sau đó xoá chương trình trên máy đi.
cài vào thẻ có mấy cách
1/ khi cho chạy tập tin dạng .prc hay .pdb thì sẽ tự động kích hoạt phần quick install của palm(nếu bạn đã vài palm desktop và driver, driver thường đi theo palm desktop nên chỉ cần cài một lần).
khi nó chạy quick install thì sẽ có phần cho bạn chuyển từ máy sang thẻ. chú ý một tí là thấy ngay.
2/
bỏ thẻ vào đầu đọc thẻ, chép các file chạy .prc và .pdb vào thư mục :\palm\launcher\
thế là xong.
chúc thành công
nếu dùng máy clie thì có thể biết cái clie của mình thành cái ổ cứng di động, và dũy nhiên không cần đầu đọc thẻ.

3/ một số phần mềm bắt cài trên máy tính và không hiện lên quick install thì sau khi install vào máy xong có thể dùng chức năng copy chuyển từ máy qua thẻ rồi xóa ở máy.
cách làm: nhấn menu, menu hiện ra, chon copy....
hoặc có thể làm một cách đơn giản hơn, bạn cài mốt themes thông dụng vào cái palm của mình như Megalauncher hay Zlauncher... khi bạn chọt lâu vào biểt tượng của ứng dụgn nào đó trên màn hình thì nó sẽ hiện ra một menu giống như là mình bấm chuột phải trên máy PC, khi đó sẽ có nhiều chức năng hiện ra như copy/move/delete...
chúc thành công

binhpt

GÂY DỰNG
phamqhung said:
Chào các bác! sau một thời gian dùng Palm em thấy rất khoái? nhưng có một vấn đề mong các bác giúp em! đó là bộ nhớ của con Zire71 nhỏ quá chỉ có 13 MB. Mong các bác có kinh nghiệm về vấn đề này sử lí giúp em: đó là những chương trình nào thì nên cài trên bộ nhớ máy còn cái nào nên chuyển sang thẻ nhớ. Em cài RamDrive của Softi nhưng khi cài một số chương trình thì nó bắt phải cài sang bộ nhớ máy mới chạy... có chương trình nào hay hơn không mấy bác! 2 là cái phần mềm !pzip em tìm mãi mà không có bác nào có thì cho em xin ... Cám ơn nhiều! Còn nhiều điều nữa có thể em chưa biết các bác cho lời khuyên luôn nhé.
Đại khái là máy em cài Doctogo, Repligo, từ điển, handmap xong là đầy ự. (tất nhiên là mấy cái data để bên thẻ)
Có thêm 1 lựa chọn cho bạn, dùng Flyzip hoặc 1 số chương trình tương tự để nén các fần mềm trên Ram lại. trước đây mình dùng với con palm m500 của mình (ram 8MB), cực tốt và tiết kiệm.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...