Vấn đề về BUS của laptop

Các thớt khác của buivietkhoa127
2 Tháng hai 2007 lúc 16:04
Máy em như sau: IBM T43 Sonoma 1.86GHz, DDR2 512MB.
Với chip Sonoma thì BUS chuẩn của RAM phù hợp là 533MHz fải ko ạ?
Em thử dùng CPU-Z và HWiNFO để xem lại thì thấy Frequency của RAM chỉ là 266 :confused:
Các bác xem hộ RAM máy em với, ko khéo em mua nhầm RAM lởm rồi các bác ạ :mad:

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 16:11
Máy em như sau: IBM T43 Sonoma 1.86GHz, DDR2 512MB.
Với chip Sonoma thì BUS chuẩn của RAM phù hợp là 533MHz fải ko ạ?
Em thử dùng CPU-Z và HWiNFO để xem lại thì thấy Frequency của RAM chỉ là 266 :confused:
Các bác xem hộ RAM máy em với, ko khéo em mua nhầm RAM lởm rồi các bác ạ :mad:
đúng rồi đó, bus 266, bạn x2 đi thành 533 đúng không ? công nghệ DDRam đó, hoàn toàn bình thường.

bạn xem mục ram thây ghi là PC4200 là chính xác, ram bạn đang chạy trong máy là bus 533.

B

banbebonbien

2 Tháng hai 2007 lúc 22:14
hình như bác help sai rồi thì phải, Máy hỗ trợ đến Bus 533 ko có nghĩa là RAM bus 533 đâu. máy của bác ấy là T43 mà Ram 512 thì chỉ có 1 thanh, RAM này chỉ có Bus 266 thôi vẫn gắn vô chay bình thường ( vì hỗ trợ 533 đương nhiên sẽ hỗ trợ các Bus nhỏ hơn ) và máy của bác là DDR chứ ko phải là DDR2 nhé

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2007 lúc 14:36
@Buivietkhoa: Máy của bác là DDram II bus 533 đấy nhưng do chỉ có một thanh nên chỉ chạy ở Single channel (266Mhz). Nếu muốn đạt tốc độ Dual channel (533Mhz) bác gắn thêm cho em nó một thanh y chang như vậy nữa là được.
@toanbeo: Bus 533 là tốc độ nhà sản xuất tính khi thanh ram này chạy ở dual channel mode ( 2 thanh kết hợp ). CPZ báo 266 là do nó chỉ đo duy nhất một thanh mà thôi.

B

banbebonbien

3 Tháng hai 2007 lúc 15:10
@Buivietkhoa: Máy của bác là DDram II bus 533 đấy nhưng do chỉ có một thanh nên chỉ chạy ở Single channel (266Mhz). Nếu muốn đạt tốc độ Dual channel (533Mhz) bác gắn thêm cho em nó một thanh y chang như vậy nữa là được.
@toanbeo: Bus 533 là tốc độ nhà sản xuất tính khi thanh ram này chạy ở dual channel mode ( 2 thanh kết hợp ). CPZ báo 266 là do nó chỉ đo duy nhất một thanh mà thôi.
Đồng ý với ý kiến của bác :), mà SZ330P/B chắc chắn có 2 thanh RAM rồi, bạn toanbeo cứ yên tâm là máy đã chạy hết công suất :)

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2007 lúc 16:20
Bậy quá, hết sức bậy! Ai bảo với cậu là Dual Channel là nhân đôi tốc độ Bus? Tham khảo nhé! http://www.pctechguide.com/14Memory_Dual-channel_DDR.htm

Các bác đọc thử tại sao lại là 533MHz nhé, emngại dịch ra tiếng Việt lắm http://forum.abit-usa.com/showthread.php?t=109077

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2007 lúc 18:11
Bậy quá, hết sức bậy! Ai bảo với cậu là Dual Channel là nhân đôi tốc độ Bus? Tham khảo nhé! http://www.pctechguide.com/14Memory_Dual-channel_DDR.htm

Các bác đọc thử tại sao lại là 533MHz nhé, emngại dịch ra tiếng Việt lắm http://forum.abit-usa.com/showthread.php?t=109077
Đúng vậy, Dual chanel không nhân đôi tốc độ bus. Em nhầm giữa Dual channel và Double data rate.
Vậy có lẽ CPUZ tính frequency của ram dựa trên chip ram đó
Frequency = 266Mhz nhưng DDram = double data rate nên
khi đó 266Mhz x 2 = 533Mhz có đúng không bác ?
Ps: Bác chỉ mới 26 tuổi thì cẩn thận trong xưng hô nhé ,e có khi gần bằng tuổi bố của bác đấy.

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2007 lúc 19:31
Ps: Bác chỉ mới 26 tuổi thì cẩn thận trong xưng hô nhé ,e có khi gần bằng tuổi bố của bác đấy.

----------------------------------------------

Vậy em xin lỗi chứ. Bác thích em lôi bố bác ra đây không?
Bác kêu bác nhiều tuổi sao bác ăn nói "hay" thế?
Bác không hề để lại chút gì trong profiles. Tự dưng em biết bác nhiều tuổi à?

Phần em cũng có lỗi vì cái bản tỉnh nóng nảy, thấy không vừa ý thì ăn nói hơi bỗ bã, em thấy sai - XIN LỖI BÁC . Không tranh cãi với bác nữa. ok?

minhngoc1961

HHVN - VIP (Former Supervisor)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2007 lúc 20:48
@ all : xin giữ hòa nhã trong lúc trao đổi kinh nghiệm trên diễn đàn.

@ buivietkhoa127 & toanbeo :

DDR SDRAM (Double Data Rate SDRAM)

Ðây là loại RAM cải tiến từ SDRAM.Giống như tên gọi ,nó nhân đôi tốc độ truy cập của SDRAM bằng cách dùng cả hai quá trình đồng bộ khi clock chuyển từ 0 sang 1 và từ 1 sang 0. Do vậy CPU-Z báo frequency chỉ có 266 hoặc 333 là đúng .
Ví dụ:
266 X 2 = 533 Mhz
333 X 2 = 667Mhz

Bài viết cần bạn xem thêm

Khăn giây lau tay với nguyên liệu gồm bột giấy và sợi bông đem lại sự min màng dễ chịu cho người sử dung. Không sử dụng giấy tái chế, khăn giấy của chúng tôi đảm bào độ trắng, dai, không bụi, không rã khi lau tay ướt, lau mặt.
Lazada Vietnam Master card on Monday