Vấn đề về VGA của laptop Dell

Các thớt khác của kopan

kopan

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng một 2008 lúc 15:32
Cách đây 6 tháng mình có mua 1 em dell e1505, cấu hình khá ngon, lại thấy quảng cảo vga của nó là ati x1300, card rời nên múc luôn,h mới biết nó chỉ tương đương với card onboard cao cấp, lúc đó chưa có kinh nghiệm chọn mua lap nên mua về mới thấy con vga này khá yếu, so với x1400 hay Geforce 8400gs thì thua nhiều.
Ko biết có thể thay vga cho con lap này ko hả các bro ??? Hoặc có cách nào có thể cải thiện tình hìnnh xử lý đồ họa của em này ko ?Mình dùng ati tool thì thấy core/mem bị down xuống khá nhiều, ko đúng với core mem thực, dùng ati tool load đúng theo core/mem thực thì treo máy....
Nhờ mấy bro giúp:)

asiatrung

Tuyệt Tình Cốc
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng một 2008 lúc 16:26
Vga ATI X1300 cũng khá đấy chứ, đâu đến nổi bèo như Bác nghĩ đâu. Dòng IBM T60 thường dùng Chip Vga này muh, chạy cũng ok lém. Cái này Chip Vga đóng trên Mainboard nên ko thể nâng cấp được gòi, Bác xài tạm or muốn cao hơn thì chỉ có cách đổi máy khác thôi.
Thân !!!

27 Tháng một 2008 lúc 22:14
tương đương onboard mà onboard nào mới đc chứ anh:D,950 hay x3100:D,anh vào topic tư vấn chọn mua laptop mục các loại card màn hình cho laptop tham khảo đi,mấy trang đầu tiên đó.

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng một 2008 lúc 00:15
Con ATI X1300 này ngon hơn X3100 chán đấy ! Đặc biệt là chơi game và xử lý đồ họa thì sẽ thấy rõ ngay, lại là những game và ứng dụng DirectX 8.1. Với DirectX 9.0c thì khoảng cách bị thu hẹp hơn.

28 Tháng một 2008 lúc 00:28
Cách đây 6 tháng mình có mua 1 em dell e1505, cấu hình khá ngon, lại thấy quảng cảo vga của nó là ati x1300, card rời nên múc luôn,h mới biết nó chỉ tương đương với card onboard cao cấp, lúc đó chưa có kinh nghiệm chọn mua lap nên mua về mới thấy con vga này khá yếu, so với x1400 hay Geforce 8400gs thì thua nhiều.
Ko biết có thể thay vga cho con lap này ko hả các bro ??? Hoặc có cách nào có thể cải thiện tình hìnnh xử lý đồ họa của em này ko ?Mình dùng ati tool thì thấy core/mem bị down xuống khá nhiều, ko đúng với core mem thực, dùng ati tool load đúng theo core/mem thực thì treo máy....
Nhờ mấy bro giúp:)

Bạn nói thế sai rồi , Card rời là card rời , on board là on board , Dell E1505 có rất nhiều cấu hình .

Nếu card của bạn đúng là card rời bạn có thể nâng cấp cho chúng dễ dàng ( tuy nhiên giá thành các sản phẩm khá đắt ) ,

Bạn có thể nhét card X1400 vào ngon lành , thậm chí bạn có thể đút rất nhiều loại card Gfoce mạnh vào vẫn được ( Vì chuẩn chân VGA này tương thích rất nhiều ) .

--- Còn đối với Main , chip mà nói , nếu thấy chậm bạn có thể nâng cấp từ Duo Core T2300 lên Duo 2 core hơn 2GHz T7200

--- Dell E1505 hoặc 6400 là con máy rất dễ tính .

Tôi đã dùng dell E1505 từ rất lâu rồi và dù không phải là thợ sửa laptop nhưng tôi cũng đã tự mua , nâng cấp từ RAM , CPU đến card đồ họa cho máy của mình .

( DELL E1505/ 6400 có 2 loại main đó : một loại main on tất ( VGA on của intel )

Còn nếu đúng như DELL E1505 của bạn card VGA rời ( tức là không on ) Thì xin chúc mừng bạn . :p

p/S : Bạn lưu ý một điều khi nâng cấp card màn hình cao hơn ( thì cũng đồng nghĩa với thời gian sử dụng PIN sẽ bị ngắn đi ( dùng được ít thời gian ) hơn ( VD : chưa nâng cấp : 3 tiếng , nâng cấp , chạy được 2 tiếng :D )

Nếu pin của bạn 9 cell ( 5 tiếng ) hoặc bạn dùng điện cắm thì chẳng xi nhê gì .
Nhưng nếu pin 6 cell ( thường thấy ) mà bạn quan trọng hay phải sử dụng đến pin ( quan tâm tới thời gian sử dụng ) thì lưu ý khoản này thôi .

--------

Về CPU , RAM , VGA rời thì bạn vào các luồng mua bán hỏi xem .

Hôm nọ tôi cũng thấy có người bán card X1400 giá 90USD đó :D

28 Tháng một 2008 lúc 00:33
Nếu bạn là thợ ký thuật , khi tháo tấm panel ra , ở dưới nút bấm nguồn DELL E 1505 có một vùng nhôm tỏa nhiệt , dưới tấm tỏa nhiệt ( nó nối liên kết đến vùng tản nhiệt của CPU có card X1300 có thể tháo rời ( có khe cắm ).;)

28 Tháng một 2008 lúc 00:40
CARD X1300 ( trước đây máy của tôi có dùng ) hiện trong bios là 64MB , ở ngoài winXP 128MB ( công nghệ Hyper ) ---

( và 128MB là tạm được , nếu không nói là nuột cho các ứng dụng đồ họa nhỏ . )

Còn đồ họa lớn bạn phải dùng CARD mạnh hơn .

Việc overclock thường không đạt hiệu quả tốt lắm , để chạy nuột hơn thì bạn nên dung driver của OMEGA dù không OC ( tốt hơn driver chính hãng ATI )

Trước đây có một số bản winXP nhận CARD 256MB .

tôi còn đã từng thấy thông tin Cài win Vista có thế share thêm bộ nhớ CARD đến hơn 800MB :D

28 Tháng một 2008 lúc 07:40
ôi lại omega tốt hơn driver chính hãng nữa rồi,em tháyvấn đề này ko nên kết luận chứ,còn việc thay rất khó kiếm hàng,chưa kể có rồi dám xài hay không?(giá cao ngất mà bảo hành thì...)

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng một 2008 lúc 10:08
Bạn nói thế sai rồi , Card rời là card rời , on board là on board , Dell E1505 có rất nhiều cấu hình .

Nếu card của bạn đúng là card rời bạn có thể nâng cấp cho chúng dễ dàng ( tuy nhiên giá thành các sản phẩm khá đắt ) ,

Bạn có thể nhét card X1400 vào ngon lành , thậm chí bạn có thể đút rất nhiều loại card Gfoce mạnh vào vẫn được ( Vì chuẩn chân VGA này tương thích rất nhiều ) .

--- Còn đối với Main , chip mà nói , nếu thấy chậm bạn có thể nâng cấp từ Duo Core T2300 lên Duo 2 core hơn 2GHz T7200

--- Dell E1505 hoặc 6400 là con máy rất dễ tính .

Tôi đã dùng dell E1505 từ rất lâu rồi và dù không phải là thợ sửa laptop nhưng tôi cũng đã tự mua , nâng cấp từ RAM , CPU đến card đồ họa cho máy của mình .

( DELL E1505/ 6400 có 2 loại main đó : một loại main on tất ( VGA on của intel )

Còn nếu đúng như DELL E1505 của bạn card VGA rời ( tức là không on ) Thì xin chúc mừng bạn . :p

p/S : Bạn lưu ý một điều khi nâng cấp card màn hình cao hơn ( thì cũng đồng nghĩa với thời gian sử dụng PIN sẽ bị ngắn đi ( dùng được ít thời gian ) hơn ( VD : chưa nâng cấp : 3 tiếng , nâng cấp , chạy được 2 tiếng :D )

Nếu pin của bạn 9 cell ( 5 tiếng ) hoặc bạn dùng điện cắm thì chẳng xi nhê gì .
Nhưng nếu pin 6 cell ( thường thấy ) mà bạn quan trọng hay phải sử dụng đến pin ( quan tâm tới thời gian sử dụng ) thì lưu ý khoản này thôi .

--------

Về CPU , RAM , VGA rời thì bạn vào các luồng mua bán hỏi xem .

Hôm nọ tôi cũng thấy có người bán card X1400 giá 90USD đó :D
Sự trùng hợp ngẩu nhiên ..ở trường hợp này của Bác kopan dùng đúng ngay dòng máy có cho phép thay card VGA ....E1505
Còn rất nhiều dòng máy khác ...tuy là VGA rời nhưng cấu truc phần cứng vẫn build Chip VGA trên Board mạch chủ ....làm sao nâng cấp được ...chỉ có đổi luôn Main thôi ....
Tuy nhiên trường hợp này nếu Bác muốn nâng cấp Card VGa thì tốt nhất là mang tới CH Bán card cho bạn gắn dùm ...xem có tương thích không ...Phần cứng và phần mềm ...
Nếu nâng từ ati 1300--1400 thì chỉ cần up Driver cho X1400
ati 1300---Nvidia xxx thì phải cài lại win (Dump win do sai driver )
thân

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
N MÁY TÍNH - LAPTOP 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday