văn tốt nghiệp nè mấy bác ơi, mắc cười ko chịu nổi!!

Các thớt khác của tuethuc

tuethuc

GẮN KẾT
Khóc cười cùng văn chương tú tài

"Môn văn càng lúc càng trở nên xa lạ với học sinh !". Câu cảm thán trên là của một đồng nghiệp lớn tuổi khi xấp bài ông chấm có đến 13/25 bài thi dưới 5 điểm. Một con số lạnh lùng làm đau lòng những người có tâm huyết với nghề và nặng lòng với tiếng Việt. 100% bài thi do tôi chấm đều có lỗi chính tả. Thậm chí, có một bài chỉ viết được khoảng 200 chữ đã có đến hơn 50 lỗi ! Thật không thể tưởng tượng được. Điều làm buồn lòng thầy cô nhất là những lỗi chính tả sơ đẳng các em vẫn mắc phải: lãng mạng (lãng mạn), đài đọa (đày đọa), khóc liệc (khốc liệt), khác dọng (khát vọng), huy sinh (hy sinh), mất mác (mất mát), cởi chói (cởi trói)...

Các cô tú cậu tú tương lai không hiểu được cả những khái niệm đơn giản nhất trong văn học: bài thơ, tập thơ, tác giả, tác phẩm. Chẳng thế mà các em đã viết như thế này: tập thơ của Tố Hữu là Tiếng chổi tre, tập thơ khác là Kính gửi cụ Nguyễn Du; bài thơ Tây Tiến là "một tập thơ hùng dũng". Em khác lại thản nhiên: "Tô Hoài là một tập truyện", "Nam Cao là một tác phẩm". Kể tiểu sử Lỗ Tấn, có em hùng hồn tuyên bố "Lỗ Tấn là một chiến sĩ cách mạng vĩ đại của Việt Nam", "ông làm nghề khai khoắng (ăn trộm ?), khai mò (???), bới rác". Có em khẳng định: "Tô Hoài là một nhà thơ xứ ruộng đồng", em khác lại cho rằng: "Văn phong Lỗ Tấn lạnh lùng tàn bạo" còn văn chương Tô Hoài thì "tha thướt yểu điệu dịu dàng dễ thương". Chấm bài thi mà đỏ cả mặt.

Kỹ năng làm văn thì hầu như các em quên sạch. Có đến 80% bài làm văn không hề chia đoạn trong thân bài. Thậm chí, có một số bài chỉ có một đoạn duy nhất từ đầu đến cuối. Nhiều bài không có đến một dấu chấm, dấu phẩy. Diễn đạt lủng củng, không biết chủ đề nằm ở đâu.

Còn đây là một mở bài "lạ": "Kính thưa các đồng chí và các bạn, đến dự buổi hội thảo hôm nay, tôi xin mời các đồng chí và các bạn nghiên cứu bài Vợ chồng A Phủ của nhà thơ Tô Hoài. Mời các đồng chí và các bạn cùng tôi đi vào phân tích". Kết bài càng “lạ” hơn: "Cảm ơn các đồng chí và các bạn đã lắng nghe, xin chào đoàn kết và quyết thắng".

Đề thi yêu cầu phân tích một đoạn trích của bài thơ Tây Tiến, khá đông thí sinh đã phân tích cả bài (cho chắc ăn?). Đề yêu cầu nêu ý nghĩa nhan đề truyện ngắn Đôi mắt của Nam Cao, nhiều thí sinh đã phân tích cả truyện. Yêu cầu kể những nghề Lỗ Tấn đã làm và nêu lý do tại sao ông đổi sang làm văn nghệ, hơn 70% thí sinh viết luôn... cả tiểu sử.

Vì lười học mà học sinh làm những bài văn kiểu râu ông này cắm cằm bà kia đến nỗi nếu tác giả đọc được thì chỉ còn biết... khóc! Hãy đọc thử một đoạn mà xem: "A phủ là canh điền nhà thống lý Pá tra, thống lý có bà vợ ba, bắt A phủ bớp chân hoài"; "Mỵ là người xấu xa cùng với A Phủ đi lường gạt mọi người, chẳng hề có lòng nhân đạo gì. Bởi vậy, tác giả mới kêu gọi mọi người có giá trị nhân đạo". Câu thơ "áo bào thay chiếu anh về đất" bị suy diễn thê thảm: "Anh bộ đội đi trong rừng bị gai cào rách áo bèn lấy chiếu cuốn lên mình để che áo rách"... Cứ thế, mọi chi tiết đều bị hiểu sai lệch, méo mó.

nguồn: Thanh Niên Online

Toybox

HHVN - NHẬU CHÙA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em không muốn xì pam nhưng xin được đóng góp một câu: botoanthan.com
Xin lỗi, vì tinh thần "Phổ cập giáo dục" nên các cháu nó bắt buộc phải lên lớp, nên bắt buộc phải thi tốt nghiệp. ----> khổ đau

vinhrocker

Rock is deader than dead
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
tuethuc said:
Còn đây là một mở bài "lạ": "Kính thưa các đồng chí và các bạn, đến dự buổi hội thảo hôm nay, tôi xin mời các đồng chí và các bạn nghiên cứu bài Vợ chồng A Phủ của nhà thơ Tô Hoài. Mời các đồng chí và các bạn cùng tôi đi vào phân tích". Kết bài càng “lạ” hơn: "Cảm ơn các đồng chí và các bạn đã lắng nghe, xin chào đoàn kết và quyết thắng".
"Đồng chí" này có triển vọng làm "xếp" các bác nhỉ? :D

daicaothu

Không yêu cho gái thèm
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em thời đi học ghét nhất môn văn vì bị bắt học thuộc mấy bài văn mẫu, cứ kêu mình nếu cảm nghĩ hay phân tích bài thơ nào đó thì chịu vì mình không thấy hay thì làm gì có cảm nghì hay phân tích, chưa bao giờ điểm trung bình môn văn được trên 5.0 mới đau chứ.

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
daicaothu said:
em thời đi học ghét nhất môn văn vì bị bắt học thuộc mấy bài văn mẫu, cứ kêu mình nếu cảm nghĩ hay phân tích bài thơ nào đó thì chịu vì mình không thấy hay thì làm gì có cảm nghì hay phân tích, chưa bao giờ điểm trung bình môn văn được trên 5.0 mới đau chứ.

Hehe, Phi Daicaothu nè pà kon ui!

vinhrocker

Rock is deader than dead
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tại sao con trai thường lại như thế nhỉ? chúa ghét môn văn. Thời em học thì không phải thuộc bài văn mẫu, nhưng điểm bài văn luận thì chả bao giờ trên 6.
Chẳng những môn văn mà tất cả những môn học thuộc lòng khác như: Sinh, Sử, Giáo Dục...điểm của em đều kém, chỉ lấy những môn Toán, Lý....kéo điểm lên thôi.
Lên ĐH thi vào ngành XD để tránh những môn lý thuyết nhàm chán thì lại gặp Kinh Tế Chính Trị, Triết Mác...nhưng cũng may là "nhớn" rồi, "chai mặt" rồi nên khi đi thi có bùa, phao..đầy túi, thế là cũng qua tất...he he :)

daicaothu

Không yêu cho gái thèm
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nobita said:
Hehe, Phi Daicaothu nè pà kon ui!
không ai là hòan hảo mà bác. Thời đó đi học thầy dạy văn là bạn của ông già, giờ của thầy em tòan ngủ, về méc với ông già bị ông già la em có nói một câu là "bố thử ngồi 2 tiết nghe chú giảng đi bảo đảm là ngủ ngay" hehe. Còn làm kiển tra tập làm văn thì em luôn dựan thằng bạn ngồi kế bên khi nào còn 30' là hết giờ thì đánh thức tao dậy. Em cay ông chú vì bài viết số 1 làm có 1 tờ giấy đôi đuợc 5 điểm, nhưng đến bào viết số 2 thì ý văn lai láng làm 2 tờ được có 2,5 điểm, đến giờ vẫn nhớ kỷ niệm đó hòai. hehe. hồi đó văn mà được 6 điểm là rủ thằng bạn ngồi kế bên xuống căn tin ăn mừng đó.

Toybox

HHVN - NHẬU CHÙA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
ơ hơ, mình lại hơi bị "giỏi" văn, thi tốt nghiệp PTTH "được hẳn" 7.5 đ cơ đấy. Ngày còn nhóc con thi thoảng làm vài bài thơ "con cóc" cưa girl tốt phết. :D > Bác nô bi ta xác nhận cái nào. ---> mari sến :D. Vào học BKHN đọc thơ tình ông ổng làm mấy thằng bạn lác mắt đấy nhé. hic (nhớ thời "oanh liệt" ngày xưa quá)

Chip

GẮN KẾT
Học sinh dốt văn, không thích học văn chủ yếu là do cách giảng của giáo viên. Hồi xưa iem đi học được nghe thầy giỏi giảng văn chỉ có mà há hốc cả mồm ra nghe.

Đáng tiếc cho những bác nào gặp phải thầy chưa giỏi!

ppc_admin

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Hi`hi`, em ngày xưa cũng chỉ thường 4.9-5.0 môn Văn. Bù lại đến giờ vẫn vênh vang với bọn bạn: ngày xưa có lần cũng đi thi học sinh giỏi Văn cơ đấy :D

Ngày xưa (lại ngày xưa), em có ông thầy toàn bắt học thuộc lòng thơ rồi kiểm tra 5 phút :(

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.