Về miếng bịt ở chỗ quạt tản nhiệt trong 1 số dòng laptop

Các thớt khác của acer_amd_lap

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2008 lúc 16:57
Lap của em là dòng Acer 5052, em thấy ở chỗ thông gió của quạt CPU ( ko phải là phần đưa hơi nóng ra mà là phần ở đáy máy ấy ) nó có một tấm nylon đen mỏng che chỗ đó, chỉ để 1 khe hở nhỏ. Đầu em cũng ko để ý lắm cho tới khi dùng laptop của mấy thằng bạn thì thấy chỗ đó ko bọc cái gì cả ( ngoài tấm lưới , có thể nhìn thấy rõ quạt CPU ).

Em tưởng con lap của em người ta quên chưa tháo ra, nhưng đi hỏi nhiều ngừoi khác (vd thằng bạn dùng compaq ) thì máy nó cũng bọc như thế.

THeo các bác thì em có nên tháo nó ra cho cá CPU nó mát ko các bác nhỉ. Và tháo ra nó có ảnh hưởng gì ko các bác nhỉ.

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2008 lúc 23:32
Em đoán vì nó là chỗ nhận khí ở ngoài vào nên phải có tấm lọc bụi bác ạ
Ko phải bạn ơi, đây là 1 tấm nhựa mỏng. Cái này thì phải gọi là che bụi thì đúng hơn là lọc bụi.
Nhưng mình sợ là cái này nó chắn làm gió ko lưu thông được, vì thế con máy mình mùa hè toàn bật lên cái là trên 50 độ, chạy 1 lúc các CT là xấp xỉ 60 rùi, nhiều khi chơi GAME là nó lên tới 70, 75 luôn.
Mình muốn tháo lắm nhưng máy còn trong giai đoạn BH nên ko dám mở ra, và ko biết cái này nó có gắn dính với BP nào ko

Attachments

dqm

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng hai 2008 lúc 05:09
theo tôi nghĩ kô nên tháo ra, trừ khi nào máy bạn xử dụng trong môi trường kô có bụi hoặc rất ít bụi.
hệ thống quạt giải nhiệt hoạt động trên phương fáp giống như máy hút bụi, vì thế ngươì thiết kế chặn bớt để giảm bớt hơi hút vào, nhưng cũng kô hoàn toàn bít kín hết vì sẻ làm quạt chạy nghe ồn, kô tin bạn cứ bít hết thì sẻ nghe tiềng quạt ồn hơn, đó củng là tình trạng báo cho nhửng máy củ đả xài lâu ngày bị bụi bít kín hơi , kô thổi ra được mà củng kô hút hơi vào được.

hút vào ~~~> qua.t ~~~> thổi ra

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng hai 2008 lúc 11:17
Theo mình con laptop nào cũng có không riêng gì Acer mà chẳng ai tháo ra cả, trừ vài người thích chọ ngoáy thôi. :D
Cái này ko chính xác đâu nha, ngay cả các dòg Acer trước cũng chưa thấy có tấm chắn bụi này. Và đa số các máy mình hỏi qua đều ko thấy có. Điều làm mình lo ngại là nó làm nóng thêm về mùa hè vì nó chỉ hở có 1 đoạn nhỏ cho thông gió mà tản nhiệt của Acer lại là nhôm, ko ok như đồng.

Dạo trước mình bịt kín cũng thấy nó ồn gì đâu, hồi đấy mình tưởng nó để chắn bụi nên còn dán thêm vào, sau thấy các máy khác ko có thì mới bít :D.

Với ý mình hỏi tháo ra thì cái tấm này nó có dính với BP gì ko, có ảnh hưởng gì tới các BP khác ko thôi, chứ mình biết chắc là nó bụi hơn rùi. (vì mấy thằng bạn mình cũng đang định tháo ).

Với mình thấy tản nhiệt của Acer toàn nhôm, mình muốn thay = đồng thì có chỗ bán ko các bác, và giá cả bao nhiêu.

@dpm : bác hình như ko ở VN từ nhỏ nhỉ, chữ bác sai chính tả nhiều quá :D :D :D

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng hai 2008 lúc 17:07
Cái này ko chính xác đâu nha, ngay cả các dòg Acer trước cũng chưa thấy có tấm chắn bụi này. Và đa số các máy mình hỏi qua đều ko thấy có. Điều làm mình lo ngại là nó làm nóng thêm về mùa hè vì nó chỉ hở có 1 đoạn nhỏ cho thông gió mà tản nhiệt của Acer lại là nhôm, ko ok như đồng.

Dạo trước mình bịt kín cũng thấy nó ồn gì đâu, hồi đấy mình tưởng nó để chắn bụi nên còn dán thêm vào, sau thấy các máy khác ko có thì mới bít :D.

Với ý mình hỏi tháo ra thì cái tấm này nó có dính với BP gì ko, có ảnh hưởng gì tới các BP khác ko thôi, chứ mình biết chắc là nó bụi hơn rùi. (vì mấy thằng bạn mình cũng đang định tháo ).

Với mình thấy tản nhiệt của Acer toàn nhôm, mình muốn thay = đồng thì có chỗ bán ko các bác, và giá cả bao nhiêu.

@dpm : bác hình như ko ở VN từ nhỏ nhỉ, chữ bác sai chính tả nhiều quá :D :D :D
Bác DQM chính xác đấy bác ạ !
Theo nguyên tắc thì có thổi ra thì có hút vào
Nếu bác tháo tấm chắn đó ra thì Fan rất mau đầy bụi ( nằm ở các lá nhôm tảng nhiệt-giống như cục nóng máy lạnh ) và khi đó gió không đi qua được ,yếu --> nhiệt CPU tăng --> quạt chạy nhanh hơn , nghe vù vù nhưng không mát được CPU
Nếu Bạn dùng trong môi trường bên ngoài nhiều không nên tháo tấm chắn ra
@ Có người Bạn mua mới con Compaq 2100 xài được 03 tháng máy treo hoài mang tới mình kiểm tra thấy fan chạy vù vù mà máy cứ treo -> mở fan ra thấy đầy bụi vải nghẹt kín - Thì ra Anh ta dùng trong xưỡng May mặc :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Apple vừa mới khởi chạy một trang có tên gọi là Data and Privacy (Dữ liệu và Quyền Riêng Tư) trên website của mình. Khi truy cập vào đây, người dùng có thể kiểm tra và tải về tất cả các dữ liệu mà công t ...
Lazada Vietnam Master card on Monday